trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16 พฤษภาคม 2024, 02:41:19 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องรับจ้างทำวิจัย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรับจ้างทำวิจัย  (อ่าน 1729 ครั้ง)
myaodto
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 11:14:32 am »

อยากจะสอบถามเรื่องว่า  รับจ้างทำวิจัย เพื่อเลื่อนเลื่อนวิทยฐานะ  ของครู หรืออาจารย์
ผิดกฏหมายรึเปล่าครับ

พอดีว่า พอจะทราบว่าใครที่เป็นคนรับจ้างทำวิจัย  ซึ่งรู้สึกไม่ดีเลย มันเป็นเรื่องที่ไม่สมควรทำ
เค้าได้เงินวิจัยละ 150,000-200,000 บาท ต่อหนึ่งวิจัย  และผมทราบถึงคนทำและที่อยู๋พร้อม
มีคนสมรู้ร่วมคิดหลายคน  ผมคิดว่าไม่ควรจะทำเลยเพราะว่า คนเราไม่มีความรู้แต่อยากเลื่อนขั้น
เลื่อนตำแหน่ง ถึงกับต้องทำวิธีนี้ โกงคนอื่นเพื่อไต่เต้าขึ้นไป

อยากจะทราบว่าผิดกฏหมายข้อใด เอาผิดประการใดได้บ้างครับ
ถ้าหากว่าจะแจ้งความ ต้องแจ้งหน่วยงานไหนบ้าง และทำยังไงบ้างครับ
ที่ผมอยู่เป็นจังหวัดเชียงใหม่คับ
mw640
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 11:38:35 am »

รอความรู้

pomkonde
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2015, 07:06:03 pm »

บอกทีนะครับรออยู่

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 02:11:48 pm »

การรับจ้างทำงานวิจัยมีความผิด   เช่น  ปลอมแปลงเอกสาร   ใช้เอกสารปลอม  ตาม ปอ. ม.264  ม.268  ซึ่งมีโทษทั้งจำและปรับ ส่วน คนจ้างจะมีความผิดตาม พรบ.ระเบียบข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ.2547  มาตรา 91  ที่คัดลอกมาข้างล่าง  ถือเป็นความผิดวินัยร้ายแรง   มีโทษถึงถูกไล่ออก ...แต่ในความจริง  การรับจ้างและจ้างทำผลงาน  มีอยู่และยังมีอยู่ และจะยังมีอยู่ต่อไป  เพราะผลประโยชน์ลงตัวทั้งสองฝ่าย  คือผู้รับจ้าง  ก็อิ่มหมีพีมัน มีหลายรายลาออกมารับงานโดยเฉพาะ  เพราะรายได้ดี  ส่วนผู้จ้างได้เงินวิทยะฐานะ  เดือนละกว่าหมื่นบาท ปีละ กว่าแสน บาท  ถ้ามีอายุเหลือกว่า 10 ปี จะเกษียณ บวกลบคูณหารดู มีแต่กำไรล้นพ้น  แต่  ทุกคนที่เกียวข้องต่างทราบเรื่องนี้  แต่ไม่มีใครจะออกมาคิดแก้ไข ด้วยเหตุผลมากมาย  โดยเฉพาะเรื่องคะแนนเสียง การศึกษาของไทยจึงตกเกือบต่ำ  สุดๆ ระดับ 9-10 ในอาเซียน  เพราะคนได้รับวิทยะฐานะ  ไม่ได้มีความรู้ความสามารถจริง  จึงเป็นการเล่นละครลวงโลกโรงใหญ่ที่สุดในโลก   แต่คนดูก็นั่งดูด้วยความสนุกสนานเพลิดเพลิน   เพราะไม่ได้ เป็นผู้จ่ายเงิน  รัฐบาลต่างหากเป็นผู้จ่าย  อนาคตคงไม่มีประเทศไทย   เพราะสิ้นชาติสิ้นแผ่นดิน  เช่น ชาวมอญ   ชาวโรฮิงญาส์  ต้องเร่ร่อนอาศัยใบบุญชาติอื่นไปเรื่อยๆ วันนั้นคงอีกไม่นาน ครับ

มาตรา ๙๑ ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาต้องไม่คัดลอกหรือลอกเลียนผลงานทางวิชาการของผู้อื่นโดยมิชอบ หรือนำเอาผลงานทางวิชาการของผู้อื่น หรือจ้าง วาน ใช้ผู้อื่นทำผลงานทางวิชาการเพื่อไปใช้ในการเสนอขอปรับปรุงการกำหนดตำแหน่ง การเลื่อนตำแหน่ง การเลื่อนวิทยฐานะหรือการให้ได้รับเงินเดือนในระดับที่สูงขึ้น การฝ่าฝืนหลักการดังกล่าวนี้ เป็นความผิดวินัยอย่างร้ายแรง

ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาที่ร่วมดำเนินการคัดลอกหรือลอกเลียนผลงานของผู้อื่นโดยมิชอบ หรือรับจัดทำผลงานทางวิชาการไม่ว่าจะมีค่าตอบแทนหรือไม่ เพื่อให้ผู้อื่นนำผลงานนั้นไปใช้ประโยชน์ในการดำเนินการตามวรรคหนึ่ง เป็นความผิดวินัยอย่างร้ายแรง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์