trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16 พฤษภาคม 2024, 03:31:53 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนช่วยตอบทีนะครับบบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตอบทีนะครับบบ  (อ่าน 1547 ครั้ง)
Stefano
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015, 09:23:09 am »

คือ ผมได้ไปรู้จักบุลคลหนึ่ง ที่เว้ปไซร์หนึ่ง เขาบอกให้ผมโชว์ ของลับ เเล้วเขาจะโอนเ
งินให้ผมจำนวน 25,000 บาท เมื่อผมโชว์เสร็จ เเต่เขาหลอกผม ผมสามารถใช้ พรบ.คุ้มครองเด็กได้หรือปล่าวหรือผมสามารถดำเนินการ ตามกฏหมายข้อใดได้บ้างครับ ถ้าดำเนินการไม่ได้ยังไง ช่วยตอบทีนะครับบบ ปล.ผมอายุ 14 ปี  
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2015, 03:25:54 pm »

การกระทำของคุณ  ย่อมมีความผิดตาม พรบ.ฯคอมพิวเตอร์ พ.ศ.2550 ม.14(4) คือ...(๔) นำเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ใด ๆ                      ที่มีลักษณะอันลามกและข้อมูลคอมพิวเตอร์นั้นประชาชนทั่วไปอาจเข้าถึงได้.....ซึ่ง
ระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี  ปรับไมเกินหนึ่งแสนบาท....ส่วนผู้หลอกให้โชว์ของลับ  ก็มีความผิด ตาม พรบ.คุ้มครองเด็ก  พ.ศ.2546 ม.26(3) คือ....
(๓) บังคับ ขู่เข็ญ ชักจูง ส่งเสริม หรือยินยอมให้เด็กประพฤติตนไม่สมควรหรือน่าจะทำให้เด็กมีความประพฤติเสี่ยงต่อการกระทำผิด....มีโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน ปรับไม่เกิน สามหมื่นบาท....ซึ่งทั้งคุณและเขา ต่างก็มีความผิด   ถ้าแจ้งความคงได้เดือดร้อนกันทั้งคู่    ครับ

ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2015, 05:20:44 pm »

คือ ผมได้ไปรู้จักบุลคลหนึ่ง ที่เว้ปไซร์หนึ่ง เขาบอกให้ผมโชว์ ของลับ เเล้วเขาจะโอนเ
งินให้ผมจำนวน 25,000 บาท เมื่อผมโชว์เสร็จ เเต่เขาหลอกผม ผมสามารถใช้ พรบ.คุ้มครองเด็กได้หรือปล่าวหรือผมสามารถดำเนินการ ตามกฏหมายข้อใดได้บ้างครับ ถ้าดำเนินการไม่ได้ยังไง ช่วยตอบทีนะครับบบ ปล.ผมอายุ 14 ปี 
ผมว่าควรหยุดแค่นี้จะดีกว่าครับ คราวหน้าอย่าไปโชว์อีกล่ะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์