trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17 พฤษภาคม 2024, 10:04:43 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เงินฌาปนกิจและกองทุนสำรองเลี้ยงชีพถือเป็นมรดกหรือไม่ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เงินฌาปนกิจและกองทุนสำรองเลี้ยงชีพถือเป็นมรดกหรือไม่ครับ  (อ่าน 2798 ครั้ง)
Heng-heng
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2015, 04:07:11 pm »

สวัสดีครับ พอดีผมมีเรื่องสอบถามเรื่องเงินที่ได้รับครับ
พอดีตอนนี้พ่อผมท่านเสียชีวิตไปแล้ว และพวกน้องๆต่างแม่ก็มาบอกผมว่าผมได้รับเงินฌาปนกิจและเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพส่วนหนึ่งที่พ่อผมทำไว้กับทางการไฟฟ้า แล้วก่อนเสียชีวิตพ่อผมมีหนี้บัตรเครดิตอยู่ล้านกว่าบาท เรื่องเกิดขึ้นดังนี้ครับ
1.น้องๆบอกให้ผมเอาเงินที่ได้ไปใช้หนี้ให้พ่อถ้าผมไม่ใช้เค้าบอกว่าจะฟ้องร้องผมว่าผมไม่เคยเลี้ยงดูพ่อแม่ ผมขอชี้แจงนิดนึงครับ พอดีพ่อผมได้มีครอบครัวใหม่ตั้งแต่ผมยังแบเบาะย่าเลยรับผมมาเลี้ยงดูและเป็นคนส่งเสียให้ผมเรียนจนจบโดยที่พ่อไม่เคยมาช่วยเหลือผมเลยจนโต ตอนนี้ผมประกอบอาชีพนักดนตรีอิสระรายได้ก็ไม่แน่นอน แต่พ่อผมท่านทำงานการไฟฟ้าเงินเดือนเกือบเจ็ดหมื่น ตรงนี้เค้าสามารถฟ้องร้องผมได้รึเปล่าครับ
2.ทางแม่เลี้ยงและน้องๆกล่าวว่าผมเป็นแค่เด็กที่เค้ารับมาเลี้ยงตอนผมเกิด ผมไม่ใช่ลูกของพ่อผมแต่อย่างใด ตรงนี้ผมฟ้องหมิ่นประมาทได้หรือไม่ครับ เนื่องจากเค้านำเรื่องนี้ไปพูดในที่สาธารณะ
3.เงินที่ผมจะได้รับคือเงินฌาปนกิจและเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพจากการไฟฟ้า เงินส่วนนี้ถือว่าเป็นมรดกหรือไม่ครับ
4.หนี้ที่เกิดจากบัตรเครดิตของพ่อผม ใครต้องเป็นคนรับใช้หนี้ครับ ถ้าผมไม่ใช่หนี้เค้ามีสิทธิ์จะฟ้องร้องผมหรือไม่ครับ

ผมรบกวนปรึกษาปัญหาเหล่านี้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2015, 06:05:52 pm »

1.น้องๆบอกให้ผมเอาเงินที่ได้ไปใช้หนี้ให้พ่อถ้าผมไม่ใช้เค้าบอกว่าจะฟ้องร้องผมว่าผมไม่เคยเลี้ยงดูพ่อแม่ ผมขอชี้แจงนิดนึงครับ พอดีพ่อผมได้มีครอบครัวใหม่ตั้งแต่ผมยังแบเบาะย่าเลยรับผมมาเลี้ยงดูและเป็นคนส่งเสียให้ผมเรียนจนจบโดยที่พ่อไม่เคยมาช่วยเหลือผมเลยจนโต ตอนนี้ผมประกอบอาชีพนักดนตรีอิสระรายได้ก็ไม่แน่นอน แต่พ่อผมท่านทำงานการไฟฟ้าเงินเดือนเกือบเจ็ดหมื่น ตรงนี้เค้าสามารถฟ้องร้องผมได้รึเปล่าครับ

ตอบ...เงินฌาปนกิจฯ  จะจ่ายให้ทายาท  ตามระบุไว้  ไม่ใช่มรดกของพ่อ เพราะเกิดขึ้นหลังจากพ่อตายแล้ว  คุณรับเงิน   เป็นตามระเบียบและกฎหมายระบุไว้  น้องๆว่าอย่างไร  ก็นิ่ง  อย่าเสียเวลาไปโต้ตอบ

2.ทางแม่เลี้ยงและน้องๆกล่าวว่าผมเป็นแค่เด็กที่เค้ารับมาเลี้ยงตอนผมเกิด ผมไม่ใช่ลูกของพ่อผมแต่อย่างใด ตรงนี้ผมฟ้องหมิ่นประมาทได้หรือไม่ครับ เนื่องจากเค้านำเรื่องนี้ไปพูดในที่สาธารณะ
ตอบ....ฟ้องได้    แต่ขอแนะนำว่า อย่าไปฟ้องเลย  เพราะไม่คุ้ม ครับ

3.เงินที่ผมจะได้รับคือเงินฌาปนกิจและเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพจากการไฟฟ้า เงินส่วนนี้ถือว่าเป็นมรดกหรือไม่ครับ

ตอบ...ไม่ใช่
4.หนี้ที่เกิดจากบัตรเครดิตของพ่อผม ใครต้องเป็นคนรับใช้หนี้ครับ ถ้าผมไม่ใช่หนี้เค้ามีสิทธิ์จะฟ้องร้องผมหรือไม่ครับ
ตอบ...ผู้ที่มีหน้าที่ต้องชดใช้ คือ ทายาทของพ่อ  ที่ได้รับมรดกของพ่อ  เช่นบ้าน รถยนต์ ที่ดินเป็นต้น   ถ้าไม่ได้รับมรดก  ก็ไม่ต้องรับผิด  ส่วนคุณไม่ต้องรับผิดในการใช้หนี้   ถ้าเจ้าหนี้ มีการฟ้องให้ใช้หนี้   ก็ต้องยื่นคำให้การต่อสู้ว่า  ไม่ต้องรับผิด เพราะไม่ได้รับมรดกจากพ่อ ส่วนเงินฌาปนกิจฯ ไม่ใช่มรดก  แม้รับมา ก็ไม่ต้องร่วมรับผิดในการใช้หนี้  ถ้าศาลให้ชดใช้ จึงค่อยชดใช้   ในขณะนี้อยู่ นิ่งๆไปก่อน   ตามความเห็น คุณไม่ต้องรับผิดในหนี้สินของพ่อ  เพราะไม่ได้รับมรดก ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์