trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16 พฤษภาคม 2024, 03:58:44 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องคดีรถชนคะ เราเป็นฝ่ายถูกแต่เขาฟ้องเรา(ขอคำตอบด่วนค่ะ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคดีรถชนคะ เราเป็นฝ่ายถูกแต่เขาฟ้องเรา(ขอคำตอบด่วนค่ะ)  (อ่าน 1815 ครั้ง)
chinwewch
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2015, 04:54:40 pm »

คือ เหตุเกิดคือ ทางเราเป็นรถสิบล้อบรรทุกค่ะ แล้วคู่กรณีเป็นรถจักรยานยน แล้วเราก็วิ่งของเราอยู่ดีๆ รถจักรยานยนก็ออกมาจากปั๊มน้ำมันมาตัดหน้า ทางเราเบรกไม่ทันค่ะเลยหักหลบ ไปฝั่งทางขวา นี่เป็นถนนสายมิตรภาพนะค่ะ แล้วคู่กรณีได้รับบาดเจ็บ คือรถจักรยานยนของเขาล้มทับตัวเองอะคะ แต่รถเราก็ชนเขาอยู่นะค่ะ แต่ไม่ได้ชนเข้าไปเต็มๆเพราะหักหลบอยู่ รถเราก็เสียหายค่ะ เรามีประกันภัยชั้น1นะ แต่เค้าไม่มีประกันไรเลย ทีนี้ไปคุยกันหลายรอบแล้วคะ แต่คู่กรณีไม่ยอมความ คือเรียกร้องเงิน100000บาท ซึ่งเกินความเป็นจริง เพราะไม่มีบิลค่ารักษาพยาบาลอะไรมาให้ดูเลย ประกันเลยไม่ยอมคะ แล้วตำรวจก็ไม่ยอมตัดสินด้วยค่ะว่าใครถูก-ผิด แต่เขียนบันทึกไว้ว่า ประมาททั้งคู่  ทีนี้ฝ่ายคู่กรณีจะฟ้องเราค่ะ ทางอาญา ข้อหา ชนเขาให้ได้รับบาดเจ็บสาหัส (ทั้งๆที่คู่กรณีแค่ขาหักนิดหน่อย ตอนนี้เดินได้ปกติละ) คือเขาจะฟ้องเราได้ไหม อันนี้ไม่เกี่ยวกับประกัน เพราะคู่กรณีได้ฟ้องประกันภัยต่างหากแล้วคือ คดีทางแพ่ง ส่งสำนวนแล้วด้วย
        คืออยากทราบว่าเราจะชนะคดีไหมแล้วเราจะต้องจ้างทนายมาเองไหม เพราะว่าคดีทางอาญาเขาฟ้องเรา เขาไม่ได้ฟ้องประกัน แล้วเขามีทางที่จะพลิกคดีให้เราผิดได้ไหม
         ขอบคุณค่ะ..

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2015, 07:38:36 am »

ใครจะประมาท  หรือประมาททั้งสองฝ่าย  เป็นข้อเท็จจริง  ต้องไปตรวจที่เกิดเหตุ และสอบปากคำพยานแวดล้อมต่างๆ  ความเห็นของตำรวจ  ย่อมมีน้ำหนัก  เพราะทำงานตามหน้าที่....เมื่อถูกฟ้อง  ข้อหาประมาท  จนทำให้ผู้อื่นบาดเจ็บสาหัส  ก็ต้องต่อสู้ว่า ไม่ได้ประมาท   และเขาไม่มีการบาดเจ็บสาหัส ซึ่งในประเด็นนี้ต้อง  ดูความเห็นของแพทย์เป็นสำคัญ  เมื่อถูกฟ้อง  ควรมีทนายช่วยเหลือ ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2015, 03:03:33 pm »

ถ้าถูกฟ้องเป็นคดีอาญา อย่างไรก็ตามควรมีทนายความครับ ส่วนเรื่องการวางรูปคดีการตั้งแนวทางต่อสู้คดี ขอให้เห็นพยานหลักฐานให้หมดก่อน การต่อสู้คดีต้องมีความรอบคอบมากที่สุด ติดต่อมาได้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์