trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16 พฤษภาคม 2024, 02:38:46 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ลูกค้าได้ลืมกระเป๋าเงินหายในร้าน แล้วบอกแม่ค้า เอาเงินในกระเป๋าไปค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกค้าได้ลืมกระเป๋าเงินหายในร้าน แล้วบอกแม่ค้า เอาเงินในกระเป๋าไปค่ะ  (อ่าน 1704 ครั้ง)
natchem
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2016, 07:32:56 am »

สวัสดีค่ะ  มีเรื่องกลุ้มใจมาก  อยากขอคำปรึกษาค่ะ

บ้านพี่สาวเรา   เปิดเป็นร้านขายก๋วยเตี๋ยวและอาหารตามสั่ง
เมื่อวานช่วงเช้าลูกค้ามาทานข้าว  แล้วลืมกระเป๋าเงินไว้

พอช่วงสาย  เพื่อนของลูกค้า --ลูกค้าคนที่ลืมไว้ไม่ได้มาเอง--มาที่ร้าน  บอกว่า เมื่อเช้าเพื่อนมาสั่งข้าวแล้วลืมกระเป๋าตังไว้
ในกระเป๋ามีเงินอยู่1700

พี่สาวเราซึ่งเป็นแม่ค้า   พอเห็นลูกค้าลืมก็เก้บกระเป๋าไว้   โดยที่ไม่ได้เปิดดูทรัพย์สินข้างในว่ามีเงินเท่าไหร่
และได้ทำการคืนกระเป๋าตังไป

หลังจากนั้นไม่นาน   ชายคนเดิมที่มารับกระเป๋าตังค์ ก็กลับมาใหม่พร้อมตำรวจ1นาย มาที่ร้าน บอกว่าเงินหาย
พร้อมกับบอกพี่สาวเราว่า    เงินในกระเป๋า มี 17,000 ไม่ใช่1,700      .....     พี่สาวเราเลยบอกว่า  อ้าว  จะไปรู้เหรอมีเท่าไหร่
ไม่ได้เปิดดู   ลืมก้เก้บไว้ให้  ตอนมาเอากระเป๋าไปทีแรก ก้ไม่ได้ทักท้วงอะไร   ........     ชายคนนี้บอกว่า  พูดผิดเจ้าของกระเป๋าซึ่งเป็นเพื่อนของเขาบอกมี17,000---เจ้าของไม่ได้มาเอากระเป๋าเอง---

และชายคนนั้นได้บอกว่า  เงินหายในร้าน  พี่เราเป็นเจ้าของร้านต้องรับผิดชอบ
พี่เราบอก  ถ้ามีเจตนาจะเอา คงไม่โง่เอาเงินข้างใน แล้วเก็บกระเป๋าไว้คืนเจ้าของหรอก

แล้วตำรวจนายนั้น  ก็ให้พี่เราไปพัก   ไปคุยกันที่โรงพัก   แล้วบอกว่าจะติดต่อมาใหม่

พี่สาวเราควรจะทำอย่างไรดีคะ
 เครียดมากค่ะ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2016, 08:20:47 am »

ลักทรัพย์

ตามข้อเท็จจริง  เจ้าของกระเป๋า  คงจะแจ้งข้อหาลักทรัพย์  ถ้าพี่สาวไม่ได้เอาเงินในกระเป็ ก็ให้ปากคำไปตามข้อเท็จจริง  ถ้ามีเจตนาจะลักเงินในกระเป๋า  ก็นำกระเป๋าไปโยนทิ้ง  แล้วบอกไม่รู้ไม่เห็นไมดีกว่าหรือ   ด้วยตรรกในข้อนี้  น่าจะพอยืนยันได้ว่า พี่สาวไม่ได้ลักทรัพย์   เจ้าของกระเป๋า  ถ้ามีการข่มขู่ ก็เป็นการกรรโชกทรัพย์  ซึ่งย่อมมีความผิดเช่นกัน ตาม ปอ. ม.337..ควรมีทนายความช่วยเหลือ  หรือร้องศูนย์ดำรงธรรม ในจังหวัด
natchem
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2016, 08:31:44 am »

ขอบคุณค่ะ   

ถ้าตำรวจโทรมาเรียกพี่สาวไปโรงพักอีกครั้ง   พี่สาวจะจ้างทนาย สู้ถึงที่สุดคะ   

แล้วยังงี้จะฟ้องกลับ ฐานทำให้เสียชื่อเสียงได้มั้ยคะ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2016, 12:20:59 pm »

ได้เป็นกรณีหมิ่นประมาทด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์