trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17 พฤษภาคม 2024, 03:39:58 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เป็นลูกหนี้รัฐ ล้มละลายได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นลูกหนี้รัฐ ล้มละลายได้ไหม  (อ่าน 1516 ครั้ง)
Rattapan P.
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2016, 01:55:59 pm »

ขอสอบถามว่า ผมมีสถานะ เป็นพนักงานมหาวิทยาลัย   ได้ทุน กพ. ไปเรียนต่างวประเทศ เรียนไม่จบ เพราะมีปัญหาสุขภาพ  กลับมาทำงานสักสองปี แล้ว ต้นสังกัดบอกว่าจะไม่ต่อสัญญาผมปลายปีงบฯนี้  ทำให้ผมต้องออก และ ต้องใช้หนี้ทุน  น่าจะเกินสิบล้าน  และ ผมคาดว่าจะไม่สามารถใช้หนี้ได้หมด 

หากผมเป็นลูกหนี้ติดเงินหน่วยงานของรัฐบาล เป็นเงินชดใช้ทุนรัฐบาล แล้วผมไม่มีเงินจ่าย  ผมอยากทราบ

1. กระบวนการ ทาง กพ. ว่าจะฟ้องล้มละลายผมไหมครับ   
2. ถ้าผมโดนฟ้อง และเป็นบุคคล ล้มละลาย  โดนอายัติทรัพย์ สามปี ห้าปี แล้วหนี้ล้างหมดแบบหนี้เอกชนไหมครับ 
3.  และถ้า ผมล้มละลาย  จะโดนฟ้องแค่คนเดียว ได้ไหม  หรือ เขาจะไล่เบี้ยเอากับแม่ผมที่เป็นคนเซ็นต์ค้ำประกัน   
4. และแม่ผมตอนนี้ เป็นผู้พิการไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สิน  เขาจะไปไล่เบี้ยต่อกับพ่อ  กับพี่น้องผมไหมครับ 
5. ทรัพย์สินที่ผมมี เป็นที่ดิน แต่เป็นที่ สปก.  ทางการจะยึดได้ไหมครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2016, 09:17:06 pm »

การฟ้องล้มละลาย

1. กระบวนการ ทาง กพ. ว่าจะฟ้องล้มละลายผมไหมครับ 

ตอบ  ในเมื่อมีหนี้ 1ล้านบาทขึ้นไป ก็ถูกฟ้องล้มละลายได้ ตาม พรบ.ล้มละลาย ฯ ม.9(2) ครับ
2. ถ้าผมโดนฟ้อง และเป็นบุคคล ล้มละลาย  โดนอายัดทรัพย์ สามปี ห้าปี แล้วหนี้ล้างหมดแบบหนี้เอกชนไหมครับ
ตอบ...ถ้าถูกฟ้องล้มละลาย  ถ้าปฏิบัติตาม ม.30  อย่างเคร่งครัด  คงได้รับการปลดจากการล้มละลายภายในสามปี ตาม ม.81/1 และหลุดพ้นจาหนี้ทั้งปวง ตาม ม.77  ยกเว้น (1) (2)  ครับ
3.  และถ้า ผมล้มละลาย  จะโดนฟ้องแค่คนเดียว ได้ไหม  หรือ เขาจะไล่เบี้ยเอากับแม่ผมที่เป็นคนเซ็นต์ค้ำประกัน
ตอบ..ถ้ามีการฟ้อง  ก็ฟ้องผู้ค้ำประกันให้ล้มละลายด้วย ครับ 
4. และแม่ผมตอนนี้ เป็นผู้พิการไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สิน  เขาจะไปไล่เบี้ยต่อกับพ่อ  กับพี่น้องผมไหมครับ

ตอบ...ไล่เบี้ย จากพ่อ และพี่น้องไม่ได้  เพราะไม่ใช่คู่สัญญา   แต่สินสมรสจะถูกแบ่งแยก  เมื่อล้มละลาย ครับ
5. ทรัพย์สินที่ผมมี เป็นที่ดิน แต่เป็นที่ สปก.  ทางการจะยึดได้ไหมครับ
ตอบ...ที่ สปก. คงยึดไม่ได้  แต่ต้องปฏิบัติ ตาม ม.30  มีอะไรบ้างไปเปิดอ่านดู ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์