trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 11:17:07 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ถามเรื่องซื้อเครื่องแล้วทางร้านไม่ยอมให้เอกสารครับ เดือดร้อนมากเลยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องซื้อเครื่องแล้วทางร้านไม่ยอมให้เอกสารครับ เดือดร้อนมากเลยครับ  (อ่าน 2218 ครั้ง)
tanawat44
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 11:44:29 am »

ผมจะทำอย่างไงดีครับ  คือว่าผมได้ซื้อเครื่องยนต์จากอู่มาใส่ในรถผมครับเป้นรถเก๋งโดยมีสัญญาซื้อขายแล้วมีคนเซ็นพยานสองคนครับและมีบัตรประชาชนถ่ายพร้อยเซ้นสำเนาถูกต้องของเจ้าของอู่ครับ(แล้วก็ติดตั้งจนรถสามารถใช้งานได้)
       .....หลังจากติดตั้งเสร็จทางอู่ไม่ยอมให้เอกสารคุมเครื่องที่จะเอาไปแจ้งลงเล่มที่ขนส่งครับ
            ทางอู่บอกว่าเจ้าของเครื่องที่ขายให้เขามายังไม่ให้ครับ(แต่ตอนซื้อขายบอกว่ามีเอกสารครบ)
       .....จะมีวิธีไหนที่ผมจะได้เอกสารมาครับ จะบังคับให้เขาให้เอกสารอย่างไรครับ
       .....ถ้าอู่เขาปัดความรับผิดชอบผมจะไปเอาเอกสารมาได้อย่างไรครับ (ผมรู้ว่าอู่เอาเครื่องมาจากร้านไหนครับ)
       .....ถ้าผมไปติดต่อเอาเองจากร้านที่อู่ไปเอามาแล้วเขาไม่ให้ผมจะทำอย่างไรครับ
.....ช่วยตอบเป้นแนวทางให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
    (ทุกวันนี้ผมต้องคอยขับหลบตำรวจหลบขนส่งตั้งด่าน ลำบากเดือดร้อนมากครับ)และที่สำคัญรถไม่สามามรถต่อทะเบียนได้ครับเพราะเครื่องไม่ถูกต้องไม่มีเอกสาร

ขอบคุณมากครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 02:11:39 pm »

เรื่องนี้  คุณต้องระมัดระวังในการดำเนินการ  เพราะถ้าเครื่องยนต์นั้นได้มาโดยการกระทำความผิด  เช่น  ลักทรัพย์  ฯ   คุณอาจมีความผิดฐานรับของโจรได้   เบื้องต้น  ต้องยื่นคำขาดให้อู่รีบหาเอกสารรับรองหรือคู่มือของเครื่องยนต์มาให้โดยเร็ว  ถ้ายังบิดพลิ้ว  ก็มีทางเลือกสองทาง คือ  บอกเลิกสัญญา   ให้เขายกเครื่องยนต์กลับคืน และขอเงินคืน  หรือแจ้งตำรวจให้ช่วยเหลือ  ถ้าใจเย็นปล่อยไว้  ถ้าถึงคราวเคราะห์ คุณอาจถูกดำเนินคดี ข้อหารับของโจรได้ ด้วยความปรารถนาดี ครับ
tanawat44
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 02:36:18 pm »

...ขอบคุณมากครับ บอกยกเลิกไม่ได้แล้วครับเพราะว่าผมจ่ายเงินเสร้จแล้วครับและอู่คง ไม่ยอมครับ
...ผมต้องไปแจ้งตำรวจลงบันทึกประจำวันไว้ว่าผมได้ซื้อเครื่องมาโดยถูกต้องใช่ใหมครับ
...ผมต้องไปดำเนินการเบื้องต้นอย่างไรบ้างครับที่ผมจะไม่ต้องมีความผิดและผมก็ได้เอกสารครับเพราะเครื่องตัวนี้ผมรู้มาว่าทางอู่ไปซื้อมาจากร้านขายอะไหล่ถูกต้องครับแต่เมียเจ้าของร้านไม่ยอมให้เอกสารครับ
...ผมจะมีวิธีบังคับเอาเอกสารอย่างไรมาบ้างครับ

ขอบคุณมากกครับ ขอบคุณจริงๆครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013, 11:58:58 am »

แจ้งให้ตำรวจช่วยเหลือ ครับ
tanawat44
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013, 03:18:35 pm »

ขอบคุณมากครับ เป้นกำลังใจให้ทำสิ่งดีๆแบบนี้ต่อไปครับ
ช่วยเหลือคนตาบอดให้ตาสว่างนับเป้นกุศลอย่างยิ่งครับ ทำต่อไปอย่าหยุดครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์