trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 09:45:46 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่อง ถนนหรือทางเดินในที่ดิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ถนนหรือทางเดินในที่ดิน  (อ่าน 2307 ครั้ง)
Jk
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 05:19:23 pm »

เนื่องจากข้าพเจ้ามีที่ดิน(เป็นสวน) ติดกับนายเอ นายเอ เคยมาขอบิดาข้าพเจ้า ขอเดินผ่านสวนข้าพเจ้าเนื่องจากใกล้ถนนใหญ่ ด้วยความเกรงใจและใจดีของบิดาข้าพเจ้าจึงอนุญาตให้เดินผ่านถนนดินในสวนได้ โดยนายเอเดินผ่านถนนในสวนข้าพเจ้าเป็นเวลาหลายสิบปีแล้ว ซึ่งสวนนายเอก็มีทางออกสู่ถนนเช่นกันแต่จะชอบเข้าออกบริเวณสวนของข้าพเจ้าเป็นประจำ เมื่อไม่กี่วันนายเอได้นำหินมาลาด(ปกติเป็นถนนดิน)บริเวณถนนในสวนข้าพเจ้าโดยที่ไม่ได้มาบอกหรืออนุญาตข้าพเจ้าเลย และมีรถบรรทุกผ่านสวนข้าพเจ้าเพื่อไปยังสวนนายเอ ทำให้ถนนและที่ดินเสียหาย ข้าพเจ้าจะสามารถปิดถนนไม่ได้เข้าผ่านสวนได้ไหมค่ะซึ่งไม่อยากให้เค้าผ่านสวนอีก มีวิธีการไหนที่พอจะแก้ปัญหานี้ได้ไหมค่ะ กรุณาช่วยตอบคำถามด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 10:45:43 am »

การอนุญาตให้ผู้อื่นใช้ทางผ่านที่ดิน  เป็นสิบปี  เจ้าของที่ดินย่อมเสียเปรียบในข้อกฎหมาย   ถ้าจะปิดทาง   ผู้ที่เคยใช้ทางผ่านอาจฟ้องฐานละเมิด   เพราะทางนี้ได้กลายเป็นทางภาระจำยอมแล้ว .... ก็เคยมีตัวอย่างที่เจ้าของที่ดิอนต่อสู้ว่าไม่ใช่ทางภาระจำยอม  เพราะเป็นการอนุญาตให้ผ่านในฐานะเพื่อนบ้าน  แต่ต้องว่ากันถึงศาลฎีกา  ซึ่งคงใช้เงินและเวาลาไม่น้อย  การที่พ่อใจดีให้คนเดินผ่านที่ดิน   คุณพ่อคงลืมนิทานเรื่องชาวนากับงูเห่า  แน่นอนจึงไม่เฉลียวใจ ทำให้เกิดปัญหา    แต่ถ้ามองในแง่บวก   การอุทิศทางให้ผู้อื่นใช้เข้าออกโดยสะดวก  ถือว่าเป็นกุศลผลบุญที่ใหญ่หลวง ชีวิตจะไม่ถึงทางตัน  เมื่อยามคับขันจะมีทางออกได้เสมอ  เพราะผู้ตอบได้ประสบกับตัวเองมาแล้ว   เพราะได้เคยอุทิศทางให้ผู้อื่นใช้  เป็นเนื้อที่ 50-60 ตารางวา  ซึ่งที่ดินอยู่ในเขตที่เจริญแล้ว  มูลค่าไม่น้อย  แต่ก็สุขใจที่ได้อุทิศทางให้ผู้อื่นใช้มาจนตราบเท่าทุกวันนี้  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

...ไม่ใช่ทางภาระจำยอม......

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 1563/2550   
การอยู่ร่วมกันของคนในชนบทตามปกติจะใช้ที่ดินข้างเคียงเป็นทางผ่านได้โดยถือวิสาสะ อันเป็นการเอื้อเฟื้ออาทรต่อกัน การใช้ทางพิหลอกลวงของโจทก์ในลักษณะเช่นว่านี้ จึงถือไม่ได้ว่าโจทก์ใช้ทางพิหลอกลวงในลักษณะปรปักษ์ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1382 แม้จะใช้นานกว่า 10 ปี ทางพิหลอกลวงก็ไม่ตกเป็นภาระจำยอมแก่โจทก์โดยอายุความตามมาตรา 1401

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 12102/2553   
โจทก์ทั้งสามใช้ทางพิหลอกลวงโดยอาศัยสิทธิ ป.ซึ่งเป็นเจ้าของที่ดินมิใช่เป็นการใช้สิทธิในทางพิหลอกลวงอันเป็นปรปักษ์ต่อเจ้าของที่ดินจึงไม่ก่อให้เกิดภาระจำยอม หลังจากจำเลยทั้งสองเป็นเจ้าของทางพิหลอกลวง โจทก์ทั้งสามมิได้มีพฤติการณ์ที่แสดงให้เห็นว่าใช้ทางพิหลอกลวงโดยมีเจตนาเพื่อให้ได้ทางภาระจำยอม โจทก์ทั้งสามใช้ทางพิหลอกลวงโดยถือวิสาสะอาศัยความเกี่ยวพันในทางเครือญาติ ถือไม่ได้ว่าโจทก์ทั้งสามใช้ทางพิหลอกลวงในลักษณะเป็นปรปักษ์ตาม ป.พ.พ. มาตรา 1382 แม้โจทก์ทั้งสามใช้ทางพิหลอกลวงผ่านที่ดินของจำเลยทั้งสองกว่าสิบปี ทางพิหลอกลวงก็ไม่ตกเป็นทางภาระจำยอมตาม ป.พ.พ. มาตรา 1401
.....ถือว่าเป็นทางภาระจำยอม..........

คำพิพากษาฎีกาที่ 10002/2551   โจทก์ ญาติของโจทก์และผู้เช่าที่ดินพร้อมบ้านของโจทก์ต่างได้ใช้ทางพิหลอกลวงในที่ดินของจำเลยทั้งสองเป็นทางเดินออกสู่ทางสาธารณะโดยสงบและเปิดเผยต้วยเจตนาจะให้ได้สิทธิภาระจำยอม  แม้ที่ดินของจำเลยทั้งสองจะมีการโอนต่อกันมาหลายครั้งจนมาถึงจำเลยทั้งสองก็ตาม  แต่เมื่อโจทก์และบริวารได้ใช้ทางพิหลอกลวงในที่ดินดังกล่าวติดต่อกันมาโดยเจ้าของที่ดินที่รับโอนต่อกันมาจนถึงจำเลยทั้งสองต่างก็ทราบดีและไม่ได้โต้แย้งคัดค้าน  สิทธิในอันที่จะใช้ทางพิหลอกลวงและระยะเวลาในการใช้ทางพิหลอกลวงของโจทก์จึงหาถูกกระทบหรือสะดุดหรือหยุดลงไม่  ดังนั้น เมื่อโจทก์และบริวารใช้ทางพิหลอกลวงติดต่อกันตั้งแต่โจทก์ซื้อที่ดินพร้อมบ้านมาในปี 2530 จนถึงปี 2542 ที่จำเลยทั้งสองทำการถมดินและล้อมรั้วลวดหนามปิดกั้นทางพิหลอกลวง จึงเป็นการใช้เกินกว่า 10 ปี ทางพิหลอกลวงย่อมตกเป็นภาระจำยอมแก่ที่ดินของโจทก์ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1401 ประกอบด้วยมาตรา 1382 แล้ว
Jk
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 09:19:47 pm »

ขอบคุณมากค่ะ
Jk
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 09:39:08 pm »

สรุปได้ว่าทางหรือถนนที่ให้เค้าเดินผ่านไม่่ใช่ทางภาระจำยอมใช่ไหมค่ะ แต่เป็นพิหลอกลวงใช่ไหม ซึ่งนายเอมีทางออกอีกทางนึง เราก็ไม่สามารถเปิดถนนนี้ใช่ไหมค่ะ ร้องไห้ ขอถามอีกนิดค่ะ เนื่องจากเค้านำรถบรรทุกดินหลายสิบคันวิ่งผ่านถนนในสวนเราแล้วทำให้ทางเสียหาย และเค้าก็นำหินมาถมทางเพื่อแก้ไขทางที่เสียหายแล้ว เค้าสามารถอ้างสิทธ์ได้ไหมค่ะ แล้วจะเกิดปัญหาอะไรบ้างในอนาคต ตอนนี้ลำบากใจมากค่ะรบกวนตอบคำถามด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆคะ ถือว่าช่วยคนตกทุกข์ได้ยากนะคะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2014, 05:19:32 pm »

จะให้สรุปว่า  เป็นทางภาระจำยอมหรือไม่  คงไม่ได้   ต้องดูข้อเท็จจริงและรายละเอียดให้ชัดเจน   และแม้เขาจะมีทางเข้าออกหลายทาง   แต่การปล่อยให้เขาบุกรุกใช้ทางเข้าออกเกิน 10 ปี  ก็กลายเป็นทางภาระจำยอมได้....ก็ลองปิดทางดู   ถ้าเขาฟ้อง  ก็ต่อสู้ว่า  ไม่ใช่ทางภาระจำยอม  เพราะพ่อเพียงอนุญาตให้ใช้ทางเข้าออก  ไม่ใช่เขาบุกรุกมาใช้ทางเสียเอง  หรือเป็นการถือวิสาสะ  ใช้ทางเข้าออก  จึงไม่ใช่ทางภาระจำยอม   ส่วนศาลท่านจะเห็นด้วยหรือไม่  สวรรค์เท่านั้นจึงจะตอบได้ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์