trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 01:46:14 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ผู้กู้ซื้อบ้าน ติดคุก ผู้ค้ำต้องรับผิดชอบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้กู้ซื้อบ้าน ติดคุก ผู้ค้ำต้องรับผิดชอบ  (อ่าน 2352 ครั้ง)
sirimai
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 11:53:36 am »

พ่อแฟนทำงานรัฐวิสาหกิจ ได้เป็นคนค้ำประกันการซื้อบ้านให้เพื่อน  คราวนี้ เพื่อนพ่อ ติดคุกมาประมาณ สองเดือน ข้อหาค้ายาบ้า ซึ่งไม่มีเงินจ่าย  ศาลจึงเรียกไป ให้ท่านเป็นคนชำระหนี้แทนครับ  อยากถามดังนี้ครับ
1.ผู้ค้ำค้องรับผิดชอบทั้งหมดเลยหรอครับ(แฟนบอก ) โดย ธนาคารไม่สามารถยึดบ้านไปขายทอดตลาด ส่วนหนี้ที่เหลือ ให้ร่วมกันชดใช้
2. ลูกเจ้าของผู้ซื้อจะเรียนจบภายในสองปี  ภายในระยะเวลานี้ ทางศาลบอกว่าให้ ทั้งสอง ร่วมกันชำระกันคนละครึ่ง แต่ผมงงว่า เขาติดคุกไม่มีเงินจ่าย พ่อแฟน ต้องรับผิดชอบคนเดียวไหม  และ ถ้าเราบอกศาลว่า ถ้าลูกเขาเรียนจบ ทำงาน ให้ ลูกเขา เป็นคนรับผิดชอบผู้เดียวได้รึไหม

คือผม ไม่เข้าใจ ว่าจะอธิบาย อย่างไรดี เอาเป็นว่า ทำอย่างไร ให้ พ่อแฟน รับผิดชอบน้อยที่สุด
ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 06:48:05 pm »

1.ผู้ค้ำค้องรับผิดชอบทั้งหมดเลยหรอครับ(แฟนบอก ) โดย ธนาคารไม่สามารถยึดบ้านไปขายทอดตลาด ส่วนหนี้ที่เหลือ ให้ร่วมกันชดใช้
ตอบ...ในฐานะผู้ค้ำประกัน  ต้องร่วมรับผิดในการใช้หนี้ทั้งหมด ส่วนบ้านน่าจะยึดมาขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้ได้  ทำไมยึดไม่ได้  ควรสอบถามข้อเท็จจริงอีกทีว่า เพราะเหตุใด

2. ลูกเจ้าของผู้ซื้อจะเรียนจบภายในสองปี  ภายในระยะเวลานี้ ทางศาลบอกว่าให้ ทั้งสอง ร่วมกันชำระกันคนละครึ่ง แต่ผมงงว่า เขาติดคุกไม่มีเงินจ่าย พ่อแฟน ต้องรับผิดชอบคนเดียวไหม  และ ถ้าเราบอกศาลว่า ถ้าลูกเขาเรียนจบ ทำงาน ให้ ลูกเขา เป็นคนรับผิดชอบผู้เดียวได้รึไหม
ตอบ...ดังคำตอบในข้อ 1  ผู้ค้ำประกันต้องร่วมรับผิดแบบไม่มีทางหลีกเลี่ยง  ส่วนจะให้ลูกของเขารับผิดคนเดียว  ต้องใช้การเจรจากันเท่านั้น   ถ้าเขาไม่ยินยอม   ก็บังคับเขาไม่ได้  แต่เมื่อ พ่อใช้หนี้แทน   ก็ฟ้องไล่เบี้ยจากผู้กู้ได้  ถ้าผู้กู้มีทรัพย์สินก็ ยึดมาขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้ได้เช่นกัน ครับ
Danisaramang
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2014, 11:55:39 am »

ผมก็ยังรู้อะไรไม่ชัดเจนนะครับ แต่ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าศาลให้ช่วยกันชำระหนี้สินหมดแล้ว แล้วบ้านจะต้องแบ่งให้ฝ่ายที่ช่วยจ่ายชำระหรี้สินมั้ยครับลองถามศาลดูครับเผื่อคูณคนที่ช่วยเหลือจะได้ไม่ต้องช่วยป่าว
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2014, 10:54:54 am »

การช่วยใช้หนี้ของผู้ค้ำประกัน  มีเพียงสิทธิไปฟ้องไล่เบี่ยคืนจากลูกหนี้เท่านั้น   แต่ไม่มีสิทธิในตัวบ้านแต่อย่างใด   เว้นแต่จะมีการบังคับคดี  อาจนำบ้านขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้  ที่ฟ้องไล่เบี้ยได้ ครับ
love
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014, 10:34:54 am »

ทุกข์ของคนค้ำเหมือนญาติเราเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์