trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 08:10:46 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำแนะนำด้วยครับเครียดมาก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับเครียดมาก  (อ่าน 1777 ครั้ง)
yoda
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 12 สิงหาคม 2014, 03:46:11 pm »

ปี2534ผมค้ำประกันมอเตอร์ไซให้เพื่อน หลังจากนั้นผมย้ายบ้าน(แต่ทำงานที่เดิม)ส่วนเพื่อนย้ายที่อยู่พอปี2538มีหมายจากกรมบังคับคดีมาที่บริษัทขออายัดเงินเดือนเพื่อชดใช้ค่าเสียหายจากการยึดรถคืน ผมจึงไปเคลียกับไฟแแนนยอมจ่ายและได้รับใบเสร็จเรียบร้อย เมื่อเดือนต.ค2556มีเอกสารทวงหนี้จากบริษัทแห่งหนึ่งมาหาที่บริษัทให้ชดใช้เงินจำนวน150.000บาทจากการค้ำประกันรถมอเตอร์ไซคันนี้อีกครั้ง ผมโทรไปชี้แจงว่าได้จ่ายไปแล้วแต่ณวันนี้เวลาผ่านมาเกือบ20ปีแล้วผมหาใบเส็จรับเงินไม่เจอบริษัทรับฟังแล้วก็เงียบไปจนถึงเดือน ก.ย57มีเอกสารทวงหนี้แบบเดิมอีก ผมเครียดมากครับขอคำแนะนำด้วยครับว่าควรทำอย่างไร  (เท่าที่ทราบบริษัทนี้ไปซื้อหนี้เสียของไฟแน้นมาบริหารต่อ)      ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2014, 03:22:53 am »

ถ้าหาใบเสร็จไม่พบ    ก้ต่อสู้เรื่องหนี้ขาดอายุความได้ ครับ
pee2549
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014, 09:20:01 pm »

กรณี ตามปัญหา
   - ผมขอแนะนำให้ท่านอยู่เฉยๆ ไม่ต้องจ่ายเงินใดๆ สักบาท หากเขาโทรมาก็บอกให้เขาฟ้องไปเลย เหตุเพราะท่านได้ชำระหนี้ไปหมดแล้ว และที่สำคัญ คดีของท่าน ได้ขาดอายุความ 5 ปี ไปแล้ว หากท่านชำระเงินไปไม่ว่าจะจำนวนมากน้อยเท่าใด กฎหมายก็จะถือว่าอายุความได้สะดุดหยุดลง และนับหนึ่งขึ้นใหม่ 
      ดังนั้น ท่านควรอยู่เฉยๆ และบอกไปว่า ไม่มีหนี้ต่อกันแล้ว ถ้าจะเรียกร้องอะไร ก็ไปฟ้องศาลเอา ไม่ต้องเครียดครับ คดีท่านมีทางออก และไม่ต้องเสียเงินสักบาท ครับ 
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์