trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 02:41:00 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรียนถามข้อกฎหมายการปลอมแปลงเอกสารครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามข้อกฎหมายการปลอมแปลงเอกสารครับ  (อ่าน 1823 ครั้ง)
zax
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 ธันวาคม 2014, 12:41:11 pm »

กระผมและภรรยาซึ่งได้จดทะเบียนหย่ากันมา๕ปีแล้วและแยกกันอยู่แต่ยังดูแลลูกร่วมกันเราทั้งคู่ยังไม่มีครอบครัวใหม่ และภรรยาผมใช้รถยนต์คันหนึ่งในชีวิตประจำวันที่พี่เขยของกระผมนำมาให้ยืมใช้เพราะตอบแทนบุญคุณที่ภรรยากระผมให้ยืมเงินไปจำนวนหนึ่งบอกที่มาของรถเพียงว่าเป็นรถที่เพื่อนของพี่เขยนำมาจำนำไว้กับเขา ภรรยาใช้มาได้ประมาณ๑ปี พี่เขยผู้ให้ยืมรถใช้ก็เกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต ผมและภรรยาจึงไม่สามารถติดต่อกับเจ้าของรถได้เลย ได้แต่รอว่าเมื่อไหร่เจ้าของรถจะมาหาพี่เขยที่บ้านเพื่อกลับมาเอารถ แต่เราก็ยังใช้รถอยู่ทุกวันมาอีกหลายเดือนจนถึงเวลาต้องต่อภาษีซึ่งเราไม่มีเอกสารใดๆเลย จึงคิดเอาง่ายๆว่าเอาป้ายวงกลมของรถญาติอีกคันมาเปลี่ยนหมายเลขและติดแสดงไว้หน้ารถ อยู่มาวันหนึ่งรถคันดังกล่าวก็ถูกตรวจค้นจากเจ้าหน้าที่และพบว่าแผ่นป้ายทะเบียนที่ติดมากับรถไม่ตรงตามหมายเลขตัวรถและหมายเลขเครื่องและพบแผ่นป้ายวงกลมปลอม ซึ่งผมกับภรรยาเป็นคนขับรถไปทำธุระด้วยกันพอดี และในบันทึกการให้การวันนั้นผมเป็นผู้เซ็นรับข้อกล่าวหา และเราให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีกับเจ้าหน้าที่
ประเด็นคือ
๑.เราไม่สามารถติดต่อเจ้าของรถได้เลย(ซึ่งพี่เขยผู้นำรถมาให้ยืมใช้ก็ได้เสียชีวิตไปแล้ว)
๒.รถถูกปลอมแปลงทะเบียนมาตั้งแต่แรกโดยที่เราไม่รู้
๓.ส่วนป้ายวงกลมเราเป็นคนทำขึ้นเพื่อสะดวกในการใช้รถ
๔.ผมกับภรรยาเป็นข้าราชการทั้งคู่
๕.เรายินยอมให้นำรถกลับไปให้เจ้าของเดิม หรือให้ตกเป็นทรัพย์สินของแผ่นดิน
คำถาม
๑.กระผมหรือภรรยาจะมีความผิด และโทษสถานใด ทั้งทางกฎหมายและทางวินัย
๒.คู่สมรสของพี่เขยผม(พี่สาวกระผม)จะมีความผิดร่วมหรือไม่(ทั้งคู่จดทะเบียนสมรส หลังจากสามีเสียชีวิตก็ยังไม่แต่งงานใหม่)
๓.มีวิธีใดบ้างที่จะผ่อนโทษหนักให้เบาได้ ทั้งกรณีที่มีเจ้าทุกข์ และไม่มีเจ้าทุกข์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2014, 12:46:04 pm โดย zax » บันทึกการเข้า
zax
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2014, 12:43:42 pm »

ขอขอบพระคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2014, 12:21:20 pm »

1-2-3  เคยตอบแล้ว  ก็เข้าข่ายใช้เอกสารปลอม  หรือรับของโจร  ควรเจรจากับร้อยเวรเจ้าของคดี  ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์