trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 04:41:23 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องที่ดินครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่ดินครับ  (อ่าน 1703 ครั้ง)
nottiekoy2523
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 29 เมษายน 2015, 02:14:35 pm »

เรียน ท่านทนายที่เคารพ

กระผมขออนุญาตปรึกษาข้อกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องของที่ดิน รายละเอียดมีอยู่ว่าเมื่อปี2537 คุณพ่อได้ซื้อที่ดินจากเพื่อนที่เป็นเจ้าของ โดยตกลงกันในราคาประมาณ 290,000 บาท โดยได้ตกลงกับเพื่อนพ่อว่าจะทำการผ่อนชำระให้ก่อนเดือนละ3,000 บาทเป็นเวลา10เดือนรวม30,000 บาท ซึ่งชำระให้ครบเรียบร้อย(มีหลักฐานใบเสร็จพร้อมลายเซ็นเจ้าของที่ดิน) หลังจากนั้นด้วยความสนิทสนมของพ่อกับทางเจ้าของที่ดิน ทางเจ้าของที่ได้ทำการเปลี่ยนชื่อเจ้าของในโฉนดเป็นชื่อของพ่อผมให้ก่อน และให้สำเนาโฉนดที่ดินที่เป็นชื่อของพ่อผม (โฉนดตัวจริงปัจจุบันอยู่กับบุตรของเจ้าของที่) พร้อมทำสัญญาซื้อขายมาใหม่โดยในสัญญาระบุแล้วว่าได้ชำระเงินมาแล้ว30,000 บาท พ่อผมจึงชำระเงินเพิ่มไปอีก 60,000 บาท ซึ่งระบุไว้ในสัญญาด้วยเช่นกัน และในสัญญาบอกว่าให้ผ่อนเดือนล่ะ 3,000 แต่ไม่ได้กำหนดว่าต้องผ่อนชำระถึงวันไหนหรือว่าต้องชำระภายในวันที่เท่าไร หลังจากนั้นทราบข่าวว่าเจ้าของที่ดินถูกศาลสั่งล้มละลายจึงไม่ได้ติดต่อกันอีก และพ่อผมไม่สามารถตามหาเจ้าของที่ดินได้ เวลาผ่านไปถึงปี2557 ทางบุตรของเจ้าของที่ดินติดต่อมาสอบถามเรื่องโฉนดที่ดินผืนนี้ โดยจะขอซื้อคืนในราคาที่ทางพ่อผมจ่ายไปจำนวน 90,000 บาท จึงมีข้อสงสัยทางกฎหมายและขอคำปรึกษาวิธีการแก้ปัญหาดังนี้ครับ

1.สิทธิในโฉนดที่ดินพื้นนี้ปัจุบันเป็นของใคร พ่อผมมีสิทธิเต็มหรือเปล่า?

2.ถ้าทางพ่อผมไม่ต้องการขายคืนให้บุตรของเจ้าของที่สามารถทำได้หรือไม่?

3.ถ้าต้องการขายคืน แต่ไม่ใช่ในราคาเท่ากับที่พ่อผมจ่ายให้ไปแล้วประมาณ90,000 จะได้หรือไม่และควรจะทำอย่างไร?

4.ถ้าไม่ต้องการขายคืน แต่จะจ่ายเงินที่ค้างอยู่ตามสัญญาแล้วทางบุตรของเจ้าของที่มไม่ยอม ข้อนี้้ทางผมต้องทำอย่างไร?

5.ถ้าทางพ่อผมต้องการโฉนดตัวจริง จะมีวิธีการทำอย่างไร?

** รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2015, 11:41:23 am »

เคยตอบ....นำเงินที่ยังค้างไปวางชำระหนี้ ณ สำนักงานวางทรัพย์  และขอโฉนดที่ดินคืน   ถ้าไม่คืนก็ต้องฟ้องเรียกคืน ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2015, 05:13:26 pm »

ถ้าเจ้าของที่ดินฟ้องร้องขึ้นมาควรปรึกษาทนายครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์