trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
01 มิถุนายน 2024, 04:46:43 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รับซื้อของโจร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รับซื้อของโจร  (อ่าน 2200 ครั้ง)
Weerawut.i
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 22 ธันวาคม 2015, 02:19:10 pm »

สวัดดีครับรบกวนคนรู้เรื่องกฎหมายช้วยด้วยครับ คือว่ามีคนเอาไก่บ้าน มาขายให้ผม5 ตัว ในราคาตามท้องตลาด พอผ่านมา3 วัน
มีคนมาตามหาไก่ เขาบอกว่าไก่ที่บ้านลุงโดนขโมย ผมก็เลยบอกว่าเมื่อ วันจันทร์มีเด็กเอาไก่มาขายให้อยู่ 5 ตัว ที่สวนผม ก็เลยบอกให้ไปดูที่สวน ก็คือเป็นไก่ของลุงจริงๆ ผมก็เลยบอกลุงว่า นาย ก. เอามาขายให้ จากนั้นก็เลยไปคุยกันที่บ้านกำนัน แต่นาย ก. ไม่ยอมรับว่าขโมยมา คุณลุง เลยจะเอาเรื่องกับผม ข้อหารับซื้อของโจร ขอเงินค่าสินไหม 100,000บาทครับ ผมจะทำยังไงดีครับ (ไก่5ตัวที่ซื้อมา ผมก็ให้คุณลุงจับกลับไปแล้วในวันนั้น) ผมไม่รู้ว่า นาย ก.  ขโมยไก่มาขายให้ผม ผมผิดไหมครับ ผมต้องจ่ายเงินคุณลุงไหม ตอนนี้เรื่องยังไม่ถึง ตำรวจนะ คุยที่บ้านกำนันก่อน ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2015, 05:20:02 am »

ตามข้อเท็จจริง   คุณก็เข้าข่ายมีความผิดฐานรับของโจร  ก็ลองใช้การเจรจาเพื่อยุติปัญหา   ถ้าผลการเจรจาไม่สำเร็จ   ก็ต้องปล่อยให้มีการดำเนินคดีไปตามขั้นตอน   ถ้ามีการฟ้องศาล    ศาลก็คงให้มีการเจรจาสมานฉันท์   ถ้าเจรจาได้ผล  ศาลคงปรานีลงโทษสถานเบา  อาจไม่ถึงกับถูกจำคุกก็ได้....ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2015, 08:00:25 am »

สวัดดีครับรบกวนคนรู้เรื่องกฎหมายช้วยด้วยครับ คือว่ามีคนเอาไก่บ้าน มาขายให้ผม5 ตัว ในราคาตามท้องตลาด พอผ่านมา3 วัน
มีคนมาตามหาไก่ เขาบอกว่าไก่ที่บ้านลุงโดนขโมย ผมก็เลยบอกว่าเมื่อ วันจันทร์มีเด็กเอาไก่มาขายให้อยู่ 5 ตัว ที่สวนผม ก็เลยบอกให้ไปดูที่สวน ก็คือเป็นไก่ของลุงจริงๆ ผมก็เลยบอกลุงว่า นาย ก. เอามาขายให้ จากนั้นก็เลยไปคุยกันที่บ้านกำนัน แต่นาย ก. ไม่ยอมรับว่าขโมยมา คุณลุง เลยจะเอาเรื่องกับผม ข้อหารับซื้อของโจร ขอเงินค่าสินไหม 100,000บาทครับ ผมจะทำยังไงดีครับ (ไก่5ตัวที่ซื้อมา ผมก็ให้คุณลุงจับกลับไปแล้วในวันนั้น) ผมไม่รู้ว่า นาย ก.  ขโมยไก่มาขายให้ผม ผมผิดไหมครับ ผมต้องจ่ายเงินคุณลุงไหม ตอนนี้เรื่องยังไม่ถึง ตำรวจนะ คุยที่บ้านกำนันก่อน ขอบคุณครับ
พยายามเจรจากันให้สำเร็จครับ  หากลุงเรียกค่าเสียหายมากไปโดยไม่เป็นธรรม   คงจะต้องสู้คดีครับเพราะคุณบอกเองว่าไม่ทรายว่านาย ก. ขโมยไก่มา  เมื่อไม่ทราบก็ขาดเจตนารับซื้อของโจร  ตามข้อกฎหมายศาลต้องยกฟ้องครับ
Aphichat Daengtongsai
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2016, 03:23:57 pm »

สู้ๆน่ะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์