trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 01:17:29 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนสอบถามเรื่องทำร้ายร่างกายครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องทำร้ายร่างกายครับ  (อ่าน 1913 ครั้ง)
zhang168
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 27 มกราคม 2016, 04:19:00 pm »

สวัสดีครับผมอยากจะรบกวนสอบกฎหมายกับการทำร้ายร่างกายครับ เข้าเรื่องเลยนะครับ

เหตุเกิดเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา มีผู้ชคนหนึ่งเขามีปัญหาค้างคาใจกับผมและต้องการจะพูดคุยกันให้รู้เรื่อง แต่ทางผมเห็นท่าไม่ดีเพราะว่าระหว่างที่ได้พูดคุยกันทางโทรศัพท์ฝ่ายนู้นได้พูดจาแบบมีอารมณ์โมโหตลอดเวลา ผมเลยตัดสินใจนัดเผื่อพูดคุยที่โรงพักครับ ผมได้มาถึงที่สถานีพร้อมกับเพื่อนก่อนและได้รอจนเขาและแฟนมาถึงผมจึงบอกให้ไปคุยกันข้างใน แต่สุดท้ายต้องออกมาคุยกันหน้าโรงพักเพราะเสียงจากฝ่ายนั้นดังเกินไป
           พอคุยกันที่หน้าโรงพักได้ซักพักก็เกิดเหตุการณ์ครับ เขาชกเข้าที่หน้าของผมหลายครั้งโดยที่ผมไม่ตอบโต้ แต่พอดีผมเอาแขนป้องกันตัวเองไว้ครับจึงโดนไปไม่มาก หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ตำรวจที่อยู่ข้างในก็ออกมากันเขาออกไปผมจึงเดินกลับเข้าไปรอร้อยเวรในโรงพักเผื่อที่จะแจ้งความดำเนินคดีเรื่องทำร้ายร่างกาย หลังจากผมได้แจ้งความไปแล้วแต่ทางเจ้าหน้าที่ยังไม่ทำการปรับทางฝ่ายคู่กรณีนะครับ คือทางเจ้าหน้าที่เขาจะให้ผมไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาลซึ่งผมก็ได้ไปและขอไปรับรองแพทย์มาเรียบร้อยแล้วครับ(บาดแผลผมไม่เยอะครับถ้ามองจากภายนอกดูปกติดีแค่เป็นแผลถลอกในปากส่วนจมูกผมจะมีอาการปวดเวลาไปจับโดน) แต่ว่าเจ้าหน้าที่ได้ตกลงกับผมว่าให้ใบรับรองแพทย์ไปให้ในหนึ่งถึงสองอาทิตย์    

ทีนี้ผมมีข้อสงสัยครับว่า 1.ถ้าผมไม่ยอมความเรื่องคดีจะไปได้ไกลถึงไหนครับ(คือผมเข้าใจว่าบาดแผลผมเล็กน้อยมาก ผมเลยอยากสอบถามดูเผื่อถ้าเรื่องถึงศาลจะมีผลออกมาอย่างไรได้บ้าง) 2.แล้วในขั้นต้นที่ผมได้แจ้งความไปแล้วนั้น ทางฝ่ายคู่กรณีจะติดประวัติทำร้ายร่างหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมไม่รู้จะถามใครได้ในเรื่องนี้ ใจผมจริงๆก็ระแวงเขาเหมือนกันครับเพราะกลัวจะถูกรุมทำร้าย สุดท้ายต้องขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับที่สละเวลามาตอบคำถามผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2016, 04:29:29 pm โดย zhang168 » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2016, 02:07:13 am »

"ทำร้ายร่างกาย"
การทำร้ายร่างกาย กฎหมายวางโทษไว้  3 ระดับ  คือถ้าไม่ถึงกับเป็นเหตุให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจ  เป็นความผิดลหุโทษ ตาม ปอ. ม.391  มีโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน ปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท   หรือ ถ้าการทำร้ายนั้น ทำให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายและจิตใจ ตาม ปอ. ม.295   มีโทษจำคุกไม่เกินสอง ปี ปรับไม่เกินสี่พันบาท  และ  ถ้าบาดเจ็บสาหัส  ตาม ปอ. ม.297  จะมีโทษจำคุก หกเดือนถึงสิบปี  จะถือว่าบาดเจ็บมากน้อยเพียงใด  ถือใบรับรองแพทย์  และความเห็นของร้อยเวรเจ้าของคดี เป็นสำคัญ...
1.ถ้าผมไม่ยอมความเรื่องคดีจะไปได้ไกลถึงไหนครับ(คือผมเข้าใจว่าบาดแผลผมเล็กน้อยมาก ผมเลยอยากสอบถามดูเผื่อถ้าเรื่องถึงศาลจะมีผลออกมาอย่างไรได้บ้าง)
ตอบ...ตามข้อเท็จจริง  คงบาดเจ็บเล็กน้อย  เป็นลหุโทษ   ตำรจคงปรียบปรับ ในจำนวนที่เหมาะสม  ถ้าคู่กรณียินยอมก็คงจบ  ถ้าไม่ยินยอม  จะนำคดีขึ้นสู่ศาลก็ได้  และคุณจะเรียกร้องค่าเสียหายทางแพ่งก็ได้ แต่อัยการ อาจฟ้องทั้งสองคน ในข้อหาทำร้ายร่างกายซึ่งกันและกันอัน  เป็นการสมัครใจทะเลาะวิวิวาท  คุณจึงไม่ใช่ผู้เสียหาย ก็มีทางเป็นไปได้ ก็อยู่ที่พยานหลักฐาน และพยานแวดล้อม เป็นสำคัญ ครับ

2.แล้วในขั้นต้นที่ผมได้แจ้งความไปแล้วนั้น ทางฝ่ายคู่กรณีจะติดประวัติทำร้ายร่างหรือเปล่าครับ
ตอบ...เมื่อลงบันทึกประจำวัน  และพิมพ์ลายนิ้วมือ ก็จะมีประวัติอาชญากรรมบันทึกไว้.....ก็ไม่ทราบเจตนาที่คุณทราบเรื่องนี้    และก็น่าสงสัยว่า ทำไม เขาจึงโกรธคุณอะไรนักหนา จึงจ้องจะทำร้ายร่างกาย  ถ้าไม่คิดแก้ไขที่ต้นเหตุ   อาจจะมีคดีร้ายแรงเกิดขึ้นได้  ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์