trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 11:46:17 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ซื้อ-ขายของออนไลน์ ของไม่ตรงตามที่ประกาศไว้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ-ขายของออนไลน์ ของไม่ตรงตามที่ประกาศไว้  (อ่าน 1637 ครั้ง)
yupstudio
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2016, 12:21:57 am »

สวัสดีครับ ท่านทรงคุณวุฒิทางการกฏหมายทุกท่านวันนี้ผมขอปรึกษาปัญหากฏหมายการซื้อขายหน่อยครับ

เหตุการณ์มีอยู่ว่า ผมได้ทำการตกลงซื้อของจอคอมพิวเตอร์ กับพ่อค้าท่านนึงซึ่งได้ลงข้อมูลขนาดจอภาพไว้ที่ 26 นิ้ว ในราคา 4500 แต่เนื่องจากพ่อค้าอยู่ต่างจังหวัดแต่แฟนเขาได้กลับภูมิลำเนาพอดี (ซึ่งเป็นจังหวัดเดียวกับที่ผมอาศัยอยู่) แต่ผมไม่สะดวกจึงให้พี่ชายไปรับสินค้าแทน  พ่อค้าได้ให้ผมมัดจำเป็นจำนวนเงิน 500 และชำระส่วนที่เหลือตอนได้รับสินค้า  ตัดมาวันรับสินค้าเลยนะครับ ได้ทำการนัดสถานที่และเวลากันรอบสุดท้าย แฟนของพ่อค้าก็ได้มาส่งสินค้าตามนัด พี่ชายผมจึงแจ้งว่าได้รับจอคอมพร้อมชำระเงินจำนวน 4000 แล้ว (แต่ผมยังไม่ได้เห็นสินค้าเลย)  ตัดมาสาเหตุของกระทู้นี้นะครับ  ถึงวันที่ของถึงมือผม ปรากฏว่า จอขนาดเพียง 23 นิ้ว เท่านั้น จึงติดต่อไปทาง inbox ของ facebook ซึ่งตอบประโยคง่ายๆว่า คุณก็ได้รับของไปแล้วไม่ใช่หรอ ไม่กี่นาทีพ่อค้าได้บล๊อคเฟสบุ๊ค ทำให้ผมไม่สามารถติดต่อผ่านช่องทางนี้ได้  ผมจึงทำการสืบสาวเบอร์โทรจนได้เบอร์ของแฟนเขามา หลังจากนั้นผมก็ได้ให้แฟนพ่อค้านั้นแจ้งพ่อค้าว่า ให้มาเคลียร์ปัญหาอย่ามาบล๊อกเฟสบุ๊คแบบนี้ ไม่นาน เฟสบุ๊คพ่อค้าก็ได้ปลดแบนผม เราจึงทำการพูดคุยกับ

"พูดเอาโดยใจความสำคัญนะครับ ประมาณว่า ชุดคอมพิวเตอร์ชุดนี้เป็นของเพื่อนพ่อค้าที่มาฝากขายไว้ระยะหนึ่งแล้ว พ่อค้าจึงได้ทำการโปรโมท ขายสินค้าผ่านเว็ป kaidee มาโดยตลอด
 ซึ่งพ่อค้าหลุดปากออกมาว่า พ่อค้า :"ผมติดอยู่แล้วว่ามันไม่น่าจะถึง 26 นิ้ว จึงรู้ทันทีว่าที่ผมติดต่อมาคงเป็นเรื่องนี้แน่  ผมเลยอึ้งไปซักพักนึง ถามกลับไปว่าคุณรู้อยู่แล้วว่าไม่ถึง 26 นิ้วแล้วคุณลงข้อมูลในประกาศว่าเป็นจอภาพขนาด 26 นิ้ว ได้อย่างไร

ซึ่งผมโดยตอบกลับมาว่า " ก็คุณได้รับสินค้าแล้วก็ควรตรวจเช็คให้ดี รูปในเว็บก็มีให้ ถ้าไม่ใช่ก็น่าจะบอกแต่นี่คุณก็ตกลงจ่ายเงินไปแล้ว " ซึ้งผมอึ้งไปอีกพักนึง " อ้าวที่คุณแจ้งใน kaidee บอกว่า 26 นิ้ว รูปก็มีให้ดูนิดหน่อย (ซึ่งครั้งนี้ยอมรับครับว่าไม่รอบคอบ แต่ก่อนที่จะตกลงซื้อ-ขาย ดูพ่อค้าก็รู้เรื่องสินค้าดี รีวิวคุณสมบัติจอให้ฟัง แล้วก็ทำงานสายเดียวกันด้วย) ผมจึงเสนอขอตกลงว่า ให้คืนเงินส่วนต่างจำนวน 2000 บาท (โดยมูลค่าจอนี้ขายกับอยู่ 2000-2500 บาท ) มาแล้วจะไม่เอาผิดใดๆ เนื่องจากพ่อค้าค่อนข้างซื้อ-ขายบ่อย  โดยทางพ่อค้าได้ตอบกลับมาว่า " ผมก็อยากรับผิดชอบนะแต่ผมได้เอาเงินให้เขา (คนฝากขาย) ไปแล้วตอนนี้ก็ตามตัวไม่ได้ เงินผมก็ไม่มี " ผมจึงบอกไปว่า "งั้นผมไปลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนแล้วกันนะครับ"    พ่อค้าเลยสวนทันควันว่า... คุณจะเล่นแบบนี้กับผมใช่มั้ยได้คุณแจ้งเลย เพราะยังไงการซื้อขายก็ได้จบไปแล้ว ผมเสนอขายคุณดูของจ่ายเงินมาก็ถือว่าการซื้อ ขายเบ็ดเสร็จแล้ว ผมอึ้งไปอีกรอบ อ้าวคุณมาพูดนี้ก็ไม่ถูกสิครับ คนที่มาส่งก็ไม่รู้ข้อมูล คนที่มาขายก็ไม่รู้ข้อมูล ต่างคนต่างให้ช่วยกันมารับส่งสินค้าเท่านั้น  ผมเลยเสนอทางออกอีกแบบนึงคือให้เอาจอ รุ่นเดียวกับที่ะ่อค้าได้ซื้อ-ขายครั้งนี้ (จอขนาด 23นิ้ว) มาอีกจอ(ซึ่งผมรู้แล้วว่าเขามีอีก 1 ชุด)  ผมจึงให้เวลาเขา 3 วันถ้าหาเงินมาไม่ได้ก็เอามาเป็นจอภาพ  แต่พ่อค้าขอเวลาเพิ่มหน่อยเพราะสินค้าขายยาก จึงขอเป็น 2 สัปดาห์โดยที่จะติดต่อมาตลอดระหว่างนี้และผมให้ ส่งลิ้งการประกาศซื้อ-ขาย มาเป็นระยะด้วย เรื่องราวก็ประมาณนี้ครับ 

ซึ่งผมก็ได้เก็บหลักฐานการโอนเงิน พร้อมสำเนาบัตร ปปช.ของพ่อค้าและแฟนเขา และคลิปเสียงระหว่างสนทนาไว้แล้ว

ขอถามว่า
1.ผมสามารถแจ้งความในข้อหาอะไรได้บ้าง เนื่องจากพ่อค้ารู้ดีอยู่แล้วว่าจอภาพไม่ใช่ขนาดที่แจ้งไว้ และพยายามบ่ายเบี่ยงความรับผิดชอบ(ตามภาพ)
2.การซื้อขายครั้งนี้แบบนี้จะเบ็ตเสร็จเมื่อไหร่ ระหว่าง ก.ของถึงมีผู้รับและชำระเงิน  ข.ของถึงมือผู้ซื้อ
3.แฟนของพ่อค้าจะโดนข้อหาสมรู้ร่วมคิดหรือไม่ครับ
4.ระหว่างนี้ผมสามารถลงบันทึกประจำวันไว้ได้มั้ย และถ้าพ่อค้าทำตามสัญญาก็ถอนแจ้งความได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2016, 12:54:36 am โดย yupstudio » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2016, 08:09:40 am »

ผิดสัญญาซื้อขาย
  ต้องฟ้องทางแพ่งภายในอายุความ หนึ่งปี  ซึ่งไม่น่าจะคุ้ม ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์