trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19 พฤษภาคม 2024, 10:49:39 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  นายจ้างโกงเงินประกันสังคม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างโกงเงินประกันสังคม  (อ่าน 2410 ครั้ง)
hexzawanekz
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 02:38:51 pm »

สวัสดีครับ ขอสอบถามและร้องเรียนเกี่ยวกับการถูกเอาเปรียบจากนายจ้าง เรื่องเงินประกันสังคม และการแจ้งเข้าแจ้งออก ดังนี้ครับ

ผมทำงานกับบริษัท เอส แอนด์ เอส โคเรีย จำกัด

เลขทะเบียน 10หลัก  : 3035970409
เลขทะเบียน 13 หลัก : 0105556116244   
บริษัทเอส แอนด์ เอส โคเรีย จำกัด     อาคาร ยังเพลส ห้องเลขที่ 118/51 ชั้นที่ 2 เลขที่ 118/51 ตรอก/ซอย สุขุมวิท23 ถนน สุขุมวิท ตำบล/แขวง คลองเตยเหนือ อำเภอ/เขต วัฒนา จังหวัด กรุงเทพมหานคร   10110
ตั้งแต่เดือน กรกฎาคม 2557 จนถึง กุมภาพันธ์ 2558

ด้วยเงินเดือน 25,000 บาท/เดือน และถูกหักเงินเข้าประกันสังคมทุกๆเดือน เดือนละ 750 บาท

และในเดือนแรก นายจ้างจ่ายเงินเดือนผมเพียง 25 วัน เป็นจำนวนเงิน 20833 บาท

และหักเงินเดือนผม 5 วัน เป็นจำนวนเงิน  4167 บาท โดยอ้างว่า เป็นเงินประกันการทำงาน

และจะจ่ายคืนให้เมื่อลาออก

------------------------------------------------------

ผมถูกหักเงินเดือน 750 บาททุกเดือน เพื่อส่งเงินเข้าประกันสังคม

แต่เมื่อตรวจสอบประวัติการจ่ายเงินสมทบ ในเดือน สิงหาคม - พฤศจิกายน ปรากฏว่า

เงินสมทบที่ถูกจ่ายเข้าประกันสังคม

มีเพียง 600 บาท ซึ่งเป็นเรทสำหรับอัตราเงินเดือนไม่เกิน 12,000

เท่ากับว่า ทางบริษัท ทุจริตในการจ่ายเงินสมทบให้ผม

----------------------------------------------------------------

2. นายจ้าง ไม่ได้มีการแจ้งเข้า - แจ้งออก

ผมได้โทรไปสอบถามทางเจ้าหน้าที่ประกันสังคม ถึงเรื่องเงินชดเชย

ที่ได้ทำการแจ้งและรายงานตัวไว้ ปรากฏว่า ไม่มีเงินชดเชย

เนื่องจาก ไม่ได้มีการแจ้งเข้า - แจ้งออกการทำงาน

ซึ่ง ผมได้ทำการแจ้งลาออกก่อนออกจากงาน ในเดือนกุมภาพันธ์

ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ต้องรอให้ทางบริษัททำการแจ้งออกก่อน

จึงจะสามารถอนุมัติเงินประกันสังคมได้ ในระหว่างนี้ให้ทำการรายงานตัวไว้ก่อน

เพื่อรักษาผลประโยชน์

ผมและเพื่อนพนักงานที่ได้ทำการลาออกพร้อมกับผมอีกสองท่าน ที่ประสบเหตุการณ์กรณีเดียวกัน

ได้ทำการติดต่อไปยังบริษัทเพื่อขอให้แจ้งออก ถึงสามครั้ง

ทางบริษัทเพิกเฉย ต่อการแจ้งออกของผมจนถึงบัดนี้

ผมได้ทำการโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่ประกันสังคมอีกครั้ง

ทางเจ้าหน้าที่ให้ข้อมูลว่า ยังไงก็ต้องรอให้ทางบริษัทแจ้งออกก่อน

ขอสอบถามว่า ถ้าหากทางบริษัทเพิกเฉย ต่อไปเรื่อยๆ

ผมจะต้องดำเนินการอย่างไรต่อไป หรือต้องรอไปเรื่อยๆครับ

-----------------------------------------------------------

3.นายจ้างไม่จ่ายเงินเดือนในเดือนกุมภาพันธ์

ผมได้ทำการลาออกในวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2558

ซึ่งเท่ากับว่าผมต้องได้รับเงินเดือนในเดือนกุมภาพันธ์ 6วัน

ซึ่งนายจ้างไม่มีการจ่ายเข้ามาแต่อย่างใด

อีกทั้ง เงินประกันการทำงานที่ถูกหักไว้ตั้งแต่ก่อนเข้าทำงานนั้น

ก็ยังไม่มีการคืนเงินประกันการทำงานให้แต่อย่างใด

-----------------------------------------------
จึงขอสอบถามว่า ผมต้องทำอย่างไรบ้าง

ขณะนี้ผมและเพื่อนร่วมงานอีกสองท่าน กำลังคิดว่าจะไปทำการแจ้งความ

และแจ้งสื่อต่างๆให้รับรู้ถึงการถูกเอาเปรียบจากนายจ้าง

จึงขอความกรุณาจาก ช่วยตอบคำถามด้วยครับ

อิสรภาพ ศรีสุคนธ์

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 06:18:46 pm »

นายจ้างมีหน้าที่   ตาม พรบ.ประกันสังคม พ.ศ.2533  ม.34   ถ้าฝ่าฝืนต้องรับโทษตาม  ม.96 ม.97 ก็แจ้งความ และฟ้องศาลแรงงานได้ ครับ
มาตรา ๓๔  ให้นายจ้างซึ่งมีลูกจ้างที่เป็นผู้ประกันตนตามมาตรา ๓๓ ยื่นแบบรายการแสดงรายชื่อผู้ประกันตน อัตราค่าจ้าง และข้อความอื่นตามแบบที่เลขาธิการกำหนด ต่อสำนักงานภายในสามสิบวันนับแต่วันที่ลูกจ้างนั้นเป็นผู้ประกันตน
มาตรา ๙๖ นายจ้างผู้ใดโดยเจตนาไม่ยื่นแบบรายการต่อสำนักงานภายในกำหนดเวลาตามมาตรา ๓๔ หรือไม่แจ้งเป็นหนังสือต่อสำนักงานขอเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเพิ่มเติมรายการภายในกำหนดเวลาตามมาตรา ๔๔ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นความผิดต่อเนื่อง ผู้กระทำต้องระวางโทษปรับอีกวันละไม่เกินห้าพันบาทตลอดระยะเวลาที่ยังฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม

มาตรา ๙๗  นายจ้างผู้ใดยื่นแบบรายการตามมาตรา ๓๔ หรือแจ้งเป็นหนังสือขอเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเพิ่มเติมรายการตามมาตรา ๔๔ โดยเจตนากรอกข้อความเป็นเท็จในแบบรายการ หรือแจ้งการเปลี่ยนแปลงข้อเท็จจริงเป็นเท็จในหนังสือแจ้งขอเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเพิ่มเติม ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

hexzawanekz
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 06:22:02 pm »

ผมสามารถไปแจ้งความที่สถานทีตำรวจ ในท้องที่
จากนั้นเอาใบแจ้งความ และหลักฐาน ไปยื่นศาลแรงงาน ถูกต้องไหมครับ ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มีนาคม 2015, 10:45:50 am »

ใช่   ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์