trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 09:47:44 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรื่องการทำสัญญา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการทำสัญญา  (อ่าน 3973 ครั้ง)
maxkhab
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 07:06:48 pm »

ถ้าเรานัดไกล่เกลี่ยกับคู่กรณีเรื่องการคืนกันซึ่งกันและกันตามที่ได้แจกแจ้งพร้อมกับมีพยานรับรู้ทั้งสองฝ่าย แล้วถ้ามารู้ภายหลังว่ายอดตัวเงินที่ระบุไว้ในสัญญาเป้นยอดเงินที่ผิดผลาด แล้วเราจะไม่จ่ายตามสัญญา เพราะคู่กรณีไม่ยอมรับฟัง จะถือแต่ตัวสัญญาเป็นหลัก แบบนี้ถ้าคู่กรณีไปแจ้งความเราสามารถกระทำอะไรได้บ้างไหมครับ หรือว่าพอทำสัญญาแล้วแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ต้องจ่ายเขาไปหรอครับ ฮืม??
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 09:30:38 pm »

การทำสัญญาต้องใช้ความระมัดระวังครับ ก่อนลงนามท่านต้องตรวจทานให้ถูกต้อง การที่ท่านลงนามในสัญญาใดๆ ถือว่าท่านได้ตกลงตามรายละเอียดที่มีการลงไว้ กรณีท่านจะแย้งว่าสัญญาพิมพ์ผิดพลาด ท่านจะอ้างได้ต่อเมื่อท่านมีช้อมูลหรือเอกสารประกอบ เช่น บันทึกใดๆ ว่ามีการคุยเรื่องตัวเลขก่อนทำสัญญา ถ้าไม่มีก็คงอ้างไม่ได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
maxkhab
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 11:25:48 pm »

แล้วถ้ามีเอกสารประกอบทั้งหมดล่ะครับ แต่ตอนทำสัญญา เราไม่ได้เป็นฝ่ายชี้แจง เป็นคู่กรณีชีแจ้งทั้งหมด แล้วทำเอกสารมาให้เราเซ็น ถ้าเราจะแย้ง ถ้าเรามีเอกสารประกอบก็สามารถแย้งได้ใช่ไหมครับ (ในสัญญาไม่ได้กล่าวถึงที่มาของยอดเงิน แต่แจ้งแค่ยอดที่จะต้องชำระให้อย่างเดียว) แต่ว่าเอกสารที่มาของยอดเงินผมมีอยู่อ่ะครับ...
maxkhab
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 11:29:45 pm »

สัญญาไม่ได้พิมพ์ผิดพลาดครับ ตอนแรกเข้าใจยอดเงินตามที่คู่กรณีบอกมา แต่พอมาที่หลังหลังจากที่มีการเซ็นสัญญาแล้ว พึงทราบว่ายอดเงินที่คู่กรณีแจ้งมาเป็นยอดที่ไม่ถูกต้องครับ อย่างนี้ผมจะสามารถแย้งได้ไหมครับ แล้วต้องดำเนินการอย่างไรถ้าคู่กรณีแจ้งความ ..ฮืม?
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 03:01:42 am »

เท่าที่ฟังคงอ้างได้ยากครับ เพราะตามหลักแล้ว สัญญาต้องเป็นสัญญาครับ ถ้าท่านเห็นว่าสัญญาไม่ถูกต้อง ก็ไม่ควรลงนามครับ

อย่างไรก็ดี หากท่านดำเนินคดีเกี่ยวกับสัญญาดังกล่าว ท่านอาจยกข้อต่อสู้ดังกล่าวได้ แต่การนำสืบพยานหักล้างสัญญาที่ได้ทำไว้นั้น โดยทั่วไปแล้วกฎหมายห้ามไม่ให้นำสืบพยานบุคคลหักล่้างพยานเอกสาร นอกจากจะสืบพยานเพื่อให้เห็นถึงเจตนาแท้จริงหรือึความบกพร่อง ความไม่สมบูรณ์เกี่ยวกับการทำสัญญา ซึ่งท่านต้องมีพยานหลักญานประกอบดังเช่นที่ได้แนะนำไปแล้ว

เหตุที่กฎหมายกำหนดหลักไว้ข้างต้น เพราะหากไม่กำหนดไว้ อาจทำให้ความศักดิ์สิทธิ์ของสัญญาหมดไปครับ เพราะคนอาจอ้างต่างๆนานาว่าทำสัญญาไปแล้วแต่ต่อมาภายหลังมาบอกว่าไม่ใช่ตามที่ตกลงไว้ กฎหมายจึงกำหนดไว้เช่นนี้

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
mr.jirapat pongsatirat
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2013, 11:14:44 am »

ถ้าบ้านไม่มีสัญญา เช่า.  ครบ10 ปีผู้เช่าฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้ไหม
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 08:54:38 am »

ถ้าบ้านไม่มีสัญญา เช่า.  ครบ10 ปีผู้เช่าฟ้องครอบครองปรปักษ์ได้ไหม
ไม่ได้ครับ เพราะเช่าเขาอยู่ในฐานะผู้เช่า ไม่ได้ครอบครองที่ดินโดยมีเจตนาเป็นเจ้าของ ดังนั้นจะครอบครองกี่สิบปีก็ไม่มีสิทธิได้กรรมสิทธิ์ที่ดินโดยการครอบครองปรปักษ์

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์