trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 07:02:31 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามปัญหาการเป็นผู้เช่าตึกเพื่อทำธุรกิจ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการเป็นผู้เช่าตึกเพื่อทำธุรกิจ  (อ่าน 4260 ครั้ง)
Lynn
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 02:28:37 pm »

มาเช่าตึกสำหรับเปิดกิจการแต่มีไม่ทราบมาก่อนว่าที่ตึกมีการให้เช่าป้ายโฆษณาด้านบน และเจ้าของไม่จัดการเรื่องการแบ่งจ่ายค่าไฟฟ้าให้เรียบร้อย ทำให้ดิฉันซึ่งเป็นผู้เช่าต้องมารับผิดชอบค่าไฟฟ้าของป้ายโฆษณาด้านบนด้วย พอโทรไปทวงทางนั้นก็ไม่จ่าย (ไฟของป้ายโฆษณาเป็นแบบตั้งเวลา ทางเจ้าของแยกเพียงแค่ตู้ที่เป็นหน่วยวัดดิฉันจึงเริ่มนับและจดทุกวัน ซึ่งมันจะลงพอดีที่วันละ13 หน่วย).ซึ่งพอโทรไปทวง เค้าบอกว่าเคยตกลงไว้ที่เดือนละ 1500 บาท แต่การใช้ไฟฟ้าในแต่ละเดือนมันจะมีค่าผันแปรไฟฟ้าเพิ่ม ลด ตามปริมาณการใช้ไฟ ซึ่งทางโน้นไม่เข้าใจ และไม่ยอมจ่ายเพิ่ม และเดือนนี้ก็ยังไม่เอาค่าไฟมาให้ ทำให้ดิฉันต้องรับภาระเพิ่มโดยที่ไม่ทราบมาก่อน ทางเจ้าของบ้านไปถามการไฟฟ้ามา เค้าบอกว่าเป็นปัญหาของผู้เช่าที่ต้องจัดการเอง ซึ้งดิฉันคิดว่ามันไม่ยุติธรรม กับดิฉัน เพราะดิฉันก็ไม่ได้มีส่วนได้รับค่าเช่าเหมือนเจ้าของ และเจ้าของก็บอกปัดให้จัดการเอง และยังให้จ่ายค่าเช่าเต็มจะพอมีวิธีไหนให้ดิฉันได้รับความยุติบ้างค่ะ หรือต้องไปแจ้างความ รบกวนด้วยค่ะ
Lynn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 02:43:20 pm »

เพิ่มเติมค่ะ. ในการเช่าป้ายด้านบนเจ้าของบ้านเป็นผู้หามาเองนะค่ะไม่ใช่ดิฉันหามา ดิฉันต้องรับผิดชอบเรื่องค่าไฟ้าเองหรือค่ะหรือเจ้าของต้องเป็นคนรับผิดชอบ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 03:57:18 pm »

กรณีเจ้าของอาคารต้องเป็นผู้รับผิดชอบค่าไฟป้ายโฆษณาครับ มีทางที่ทำได้เลยคือหักค่าเช่าไว้ แต่ก็อาจทำให้ท่านประสบปัญหาเกี่ยวกับการเช่า

แนะนำให้เจรจาขอลดค่าเช่าเพื่อนำไปชำระค่าไฟดังกล่าวแทนครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Lynn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 04:32:31 pm »

แล้วถ้าเจ้าของไม่ยอมละคะ เนื่องจากเมื่อวานทางเจ้าของอ้างว่าไปสอบถามทางไฟฟ้ามาเค้าบอกให้ผู้เช่ารับผิดชอบเองเจ้าของบ้านไม่เกี่ยว เนื่องจากเป็นผู้เช่าร่วม แล้วอย่างนี้จะสามารถตัดไฟป้ายได้เลยหรือไม่ค่ะ กลัวมีปััญหาเค้าไปแจ้งความอีกทีหลัง
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 05:36:03 pm »

ไม่แนะนำให้ตัดไฟป้ายครับ เพราะอาจเกิดข้อพิหลอกลวง

ส่วนที่เจ้าของอาคารอ้างมานั้น ไม่สามารถอ้างได้ครับ ถ้าเจ้าของจะอ้างเช่นนั้น ก็ควรต้องนำค่าเช่าป้ายมาให้ท่านด้วยครับ

แนะนำว่าให้ตรวจสอบการเช่าว่า การเช่าท่านตกลงเกี่ยวกับการเช่าไว้อย่างไรด้วยครับ และหากคุยกันไม่ได้จริงๆ ก็คงต้องดำเนินการทางกฎหมายครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Lynn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 08:38:41 pm »

ขอบคุณมากค่ะ ช่วยได้เยอะเลย พรุ่งนี้จะเจรจาอีกทีค่ะ
Lynn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 01:41:02 pm »

วันนี้ไปคุยมาแล้ว ทางเจ้าบ้านบอกปัดไม่รับผิดชอบจะให้เรารับผิดชอบเอง พอบอกว่าจะหักค่าเช่าเค้าก็บอกให้จ่ายเต็ม และจะยกเลิกสัญญาเช่าหากหักค่าเช่า กรณีนี้ควรทำอย่าไรดีคะ ทางเจ้าของบ้านมีสิทธิ์ยกเลิกสัญญาไหม ในสัญญาไม่ได้ระบุไว้ให้เราเป็นคนจัดการค่าไฟค่ะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 05:35:20 pm »

ทางเลือก
1. เลิกสัญญาเช่า หาที่อื่นเช่า
2. เช่าต่อไป โดยชำระค่าเช่ากับค่าไฟที่เกิดขึ้น

สำหรับเรื่องนี้ เป็นข้อเตือนใจหากไปเช่าที่อื่น เราควรต้องตรวจตราสถานที่เช่า และสอบถามรายละเอียดครับ จะได้ไม่เสียเปรียบ

Lynn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 12:42:56 am »

กรณีถ้าบอกเลิกสัญญาทางเราจะได้เงินประคืนหรือไม่ค่ะ แล้วเราจะใช้เหตุผลไหนในการเลิกสัญญาค่ะถึงจะได้เงินคืนครบ ต้องแจ้งความกับตำรวจไว้เป็นหลักฐานหรือไม่ค่ะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 04:18:04 pm »

กรณีหากเลิกสัญญาเช่า ท่านควรมีหนังสือแจ้งให้เจ้าของอาคารคืนเงินค่าไฟป้ายที่ท่านได้ชำระไปแล้วคืนให้กับท่าน พร้อมกับแจ้งให้เจ้าของอาคารชำระค่าไฟป้ายในเดือนถัดไป ทั้งนี้ ในหนังสือให้แจ้งว่าหากเพิกเฉย ท่านขอยกเลิกสัญญาเช่า พร้อมให้คืนเงินมัดจำ และ สงวนสิทธิเรียกค่าเสียหายครับ

อย่างไรก็ดี ผมแนะนำว่า คำแนะนำข้างต้นเป็นคำแนะนำในทางกฎหมาย ซึ่งขอให้ท่านลองพิจารณาดูอีกครั้งว่า ถ้าท่านเลิกสัญญาเช่าแล้ว ท่านจะดำเนินการกิจการอย่างไร ขอให้เปรียบเทียบทางได้ทางเสียที่เป็นอยู่ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์