trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 05:39:10 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรื่องถูกโกงไอโฟน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องถูกโกงไอโฟน  (อ่าน 3402 ครั้ง)
nnamz
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 02:20:18 am »

ทุกคนคงเคยได้ยินข่าวเกี่ยวกับผู้เคราะห์ร้ายที่ถูกโกงไอโฟนไป
ดิฉันเป็นหนึ่งในนั้น ดิฉันไม่เคยรู้จักกับผู้ที่โกงโดยตรงเลย
ดิฉันทำงานที่บริษัทเล็กๆแห่งหนึ่ง ซึ่งเจ้านายของดิฉันเป็นคนแนะนำว่ามีมือถือราคาถูก
ซึ่งเจ้านายของดิฉันก็รู้มาดจากพี่สะใภ้ของแฟนอีกที พูดง่ายๆคือ คนที่คอยติดต่อกับคนขายคือ
พี่สะใภ้ของแฟนเจ้านาย ซึ่งช่วงเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา ดิฉันได้สั่งซื้อมือถือไปจำนวนหนึ่ง
แต่ถึงเวลานัดโอน ทางคนขายก้ได้เร่งกับที่พี่สะใภ้ของแฟนเจ้านายว่าให้รีบโอนให้
พี้สะใภ้แฟนเจ้านายนั้น จึงได้โอนเงินให้ก่อน แล้วหลังจากนั้นในวันเดียวกัน ไม่กี่ชม.ให้หลัง
ดิฉันก็ได้โอนเงินเข้าบัญชีพี่สะใภ้ของแฟนเจ้านายไป แต่แล้วหลังจากนั้นประมาณ1อาทิตย์ก็ได้ทราบข่าว
ว่าถูกหลอก เจ้านายก้ได้บอกกับดิฉันว่า พี่สะใภ้บอกว่าถ้าไม่ได้เงินคืนจริงๆ จะเป็นคนคืนเงินให้
เวลาผ่านมาถึงเดือนตุลาคมดิฉันได้ลาออกจากที่ทำงานมาแล้ว ดิฉันเลยwhatsappไปสอบถาม
กับเจ้านายเก่าว่า ถ้าดิฉันจะขอเงินคืนบางส่วนก่อนได้ไหม ดิฉันได้สอบถามเค้าไปถึง4-5ครั้ง
แล้วก็ได้คำตอบเหมือนเดิม คือยังไม่พร้อมที่จะจ่าย ให้รอก่อน ซึ่งดิฉันก็กำลังตกงานและเดือดร้อน
เพราะต้องใช้เงินทั้งดูแลพ่อแม่ และดูแลตนเอง ดิฉันเลยบอกเจ้านายไปว่า ดิฉันจะขอไปลงบันทึกประจำวันไว้
ซึ่งตั้งแต่เกิดเรื่องมา ดิฉันไม่เคยลงบันทึกประจำวัน หรือแจ้งความไว้เลย เพราะด้วยความเกรงใจเจ้านายเก่า
เจ้านายเลยตอบดิฉันกลับมาว่า ถ้าดิฉันแจ้งความ เค้าก้จะให้พี่สะใภ้ไปแจ้งความเช่นกัน จะให้พี่สะใภ้ไปแจ้ง
ว่าพี่สะใภ้เพียงแค่โอนเงินให้ดิฉันก่อนเฉยๆ แล้วให้ดิฉันไปตามทวงกับคนที่โกงเอาเอง
คำถามคือ ในกรณีนี้ ดิฉันควรจะทำอย่างไรค่ะ
ควรจะรอให้พี่สะใภ้ของแฟนเจ้านายคืน หรือ ควรจะไปแจ้งความ ดีกว่ากันค่ะ??
ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาไว้ล่วงหน้า เหตุการณ์เหล่านี้ไม่ควรจะเกิดขึ้น แต่เพียงเพราะความไว้ใจ
และความน่าเชื่อถือ ของเจ้านาย ทำให้ดิฉันหลงผิด คิดว่าของถูกมีจริง มันเป็นยิ่งกว่าบทเรียนราคาแพงของดิฉัน  ร้องไห้
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 08:27:51 pm »

เป็นความผิดฐานฉ้อโกง  ต้องแจ้งความภายในสามเดือน ที่รู้ว่าถูกโกง  และรู้ตัวคนโกง  พวกเขาน่าจะทราบหลักการของกฎหมายเป็นอย่างดี   จึงใช้วิธีบ่ายเบี่ยงไปเรื่อยๆ   เพื่อให้พ้นสามเดือน....ก็ลองนับเวลาดู ตั้งแต่ทราบว่าถูกโกง พ้นสามเดือนหรือยัง  ถ้าเลยสามเดือนแล้ว   ก็เป็นเรื่องทางแพ่ง  ต้องฟ้องเอาเอง   น่าจะไม่คุ้ม  ครับ
nnamz
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 08:38:57 pm »

ใบโอนเงินเป็นของวันที่31 สิงหาคมค่ะ สามารถดำเนินการทันไหมค่ะ??
nnamz
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 09:37:37 pm »

ถ้าแค่ลงบันทึกประจำวันไว้อย่างเดียว ได้ไหมค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 12:48:12 pm »

น่าจะยังไม่พ้นสามเดือน....ถ้าไปลงบันทึกประจำวันไว้เฉยๆ  ก็คงไม่เกิดประโยชน์   ต้องแจ้งความดำเนินคดี อย่างจริงจัง  ครับ
nnamz
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 06:09:12 pm »

แต่ทางนั้นแจ้งมาในlineว่าจะโอนเงินให้ภายในเดือน พย.นี้
ถ้าเซฟไว้เป็นหลักฐานแล้วไปลงบันทึกประจำวันไว้ จะได้ไหมค่ะ
livesoccer
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013, 09:08:08 pm »

เก็บหลักฐานการโอนเงินไว้ แล้วแจ้งความไว่ในเบื้องต้นครับ

ข่าวฟุตบอลเด็ดฟุตบอล ดูผลบอลสด โปรแกรมฟุตบอลวันนี้ วิเคราะห์บอล วิจารณ์บอล และคลิปไฮไลท์ฟุตบอล อัพเดทตลอด 24 ชั่วโมง ฟรีที่นี่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์