trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 04:07:43 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เพื่อนบ้านเปิดเพลงเสียงดังจึงตะโกนเปรียบเปรยเพื่อด่าเขา เขาบอกว่าจะเอาผิดเราทางก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนบ้านเปิดเพลงเสียงดังจึงตะโกนเปรียบเปรยเพื่อด่าเขา เขาบอกว่าจะเอาผิดเราทางก  (อ่าน 3983 ครั้ง)
namtang
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 04:16:35 pm »

ร้องไห้
คือเพื่อนบ้านเปิดเพลงเสียงดังและร้องคาราโอเกาะด้วย ตั้งแต่ 10.00 - 22.10 น.ผมเลยทนไม่ได้ เพราะต้องอ่านหนังสือสอบ ต้องทำงานค้างจากที่ทำงาน ไม่มีสมาธิเลย ขนาดเปิดดูทีวียังฟังไม่รู้เรื่อง ผมจึง ไปตะโกน เปรียบเปรย เรื่องสันดานว่า สันดานชอบความสนุก สันดานชอบเปิดเพลงเสียงดัง สันด้านไม่เกรงใจคนอื่น ประมาณ 2 รอบ นาน 20 วินาทีได้มั้ง แล้วผมก็หยุด เขาก็ปิดเพลงและหยุดร้องเพลงและพูดว่าคุณพูดอีกสิไอ้สันดาน ไอ้ควาย กูอัดเสียงคุณไว้แล้ว ไม่จบแน่คุณระวังตัวไว้ อย่าให้กูเห็นคุณเดินไปบนถนน เวลาคุณขับมอเตอร์ไชต์ไปทำงานคุณต้องคิดแน่ ประมาณนี้ และบอกจะเอาเรื่องผมทางกฎหมาย แถมภรรยาเขาและแม่ยายเขายังมาด่าว่าพ่อแม่ผมไม่สั่งสอน ไอ้เด็กเมื่อวานซืน บ้านนี้ก็เปิดเสียงดังแบบนี้มาเป็นสิบๆปี ไม่เห็นมีใครว่าอะไร ถึงมีก็ควรอดไว้ ถ้าคุณเดือดร้อน รำคาญคนเดียว คุณก็ย้ายไปสิ ประมาณนี้ครับ ผมจะมีความผิดตามกฎหมายหรือไม่ และควรแก้ไขอย่างไร เราจะเอาผิดเขาได้มั้ย ขอท่านทนาย หรือผู้เชี่ยวชาญ ช่วยคล้ายปัญหาของผมด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014, 01:00:12 pm »

เห็นคุณตระเวนถามไปไม่น้อยกว่า 4 แห่ง    กรณีของคุณในทางกฎหมายถือว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย   คือมีโทษปรับไม่เกินหนึ่งร้อยบาท....บางทีต้องยอมอดทน  ในทางแพ่ง แม้เป็นการละเมิด  ฟ้องไปก็คงไม่คุ้ม   ด้วยความปรารถนาดี ครับ
namtang
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014, 01:26:32 pm »

ใช่ครับประมาณ 4 แห่ง ครับ  ผมเขาใจว่าเขาเสียงดังมันเรื่องเล็กน้อย  ประเด็นที่สำคัญที่สุดของคำถามนี้ คือ เขาบอกว่าเขาจะดำเนินการทางกฎหมายกับผม  เขาอัดเสียงไว้แล้ว   ผมจึงอยากรู้ว่าเขาจะทำได้มั้ย  ผมจะมีความผิดตามกฎหมายหรือไม่ ครับ  แล้วก็เขากล่าวด้วยว่าอย่าให้เจอบนถนน  ให้คุณระวังตัวไว้  กูไม่จบแน่ ครับ
มโนธรรม
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2014, 04:16:34 am »

การที่เขาอัดเสียงคุณไว้   ก็ต้องดูว่า คำพูดของคุณออกมาในทำนองไหน   ถ้าไม่เหมาะสม   อาจเป็นการดูหมิ่นซึ่งหน้า  ซึ่งเป็นความผิดลหุโทษ (จำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน ปรับไม่เกินหนึ่งพำนบาท)ถ้าเขาแจ้งความ ตำรวจคงเปรียบปรับเล็กน้อย.....ส่วนเขาขู่จะทำร้ายคุณ   ก็เป็นความผิดต่อเสรีภาพ  ตาม ปอ. ม.309 มีโทษจำคุกไม่เกินสามปี(ยอมความได้) ต้องแจ้งความภายในสามเดือน ครับ
namtang
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2014, 09:56:16 am »

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบคำถาม  ขอความกรุณาช่วยตอบอีกหน่อยนะครับ
คำพูดผมที่พูดวันนั้นคือ  พูดว่าอย่างนี้ครับ
  สวัสดีครับพ่อแม่พีน้อง ที่เคารพเป็นบางท่าน  ไม่เคารพเป็นบางท่าน  วันนี้ผมจะมาบรรยาย เรื่อง  สันดาน  ให้ฟัง
  ๑.สันดานนั้นชอบสนุก  ชอบเปิดเพลงเสียงดัง  สันดานคงไม่คิดว่าคนอื่นจะรำคาญ โดยเฉพาะผมรำคาญมากเลยครับ
  เหตุผลที่รำคาญเพราะ  ผมไม่สามารถอ่านหนังสือ  หรือ ทำงานได้เนื่องจากไม่มีสมาธิ  หรือแม้แต่ดูทีวียังฟังไม่รูเรื่องครับ
  ๒.บ้านผมก็มีเครื่องเสียง  ผมอยากฟังเพลงอะไรผมจะเปิดฟังเองครับ  ดังนั้น สันดานไม่ต้องเปิดเผื่อผมนะครับ
สุดท้าย ถ้าใครรูจักหรือพบเห็นสันดานก็บอกสันดานให้รู้จักเกรงใจอื่นอื่นบ้างนะครับ  ขอบคุณที่รับฟังการบรรยายเรื่องของสันดานจนจบนะครับ  สวัสดีครับ
   ที่ผมพูดก็แบบนี้ครับ  ไม่ทราบว่าจะผิดมาก ผิดน้อย  หรือเข้าข่ายผิดกฎหมายมาตราใดครับ  ขอบคุณคุณมโนธรรมล่วงหน้าอีกครั้งนะครับ
มโนธรรม
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014, 11:42:17 am »

ตามความเห็น...คงเป็นข้อความที่ไม่เหมาะสม ไม่สุภาพเท่านั้น แต่  ไม่ถึงกับจะเป็นการดูหมิ่น ก็ไม่คงไม่ต้องไปวิตกจนเกินควร ครับ
namtang
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014, 05:15:25 pm »

ขอบคุณมากจริงๆครับ ที่ตอบกระทู้ให้  ช่วยลดความวิตกและได้ความรู้จริงๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์