trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 08:26:58 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  เรื่องการโดนสั่งปิดเวปไซด์ ถ้าเคสแบบนี้ผมมีความผิดหรือเปล่าคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการโดนสั่งปิดเวปไซด์ ถ้าเคสแบบนี้ผมมีความผิดหรือเปล่าคับ  (อ่าน 1899 ครั้ง)
pichai_sangnam
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 21 มิถุนายน 2014, 06:21:14 pm »

ผมเป็นเวปมาสเตอร์ เวปไซด์กีฬาแห่งหนึ่งครับ ซึ่งเมื่อก่อนนี้เคยรับโฆษณา(banner) ที่เป็นเวปพนันบอลมาติดไว้ที่เวปไซด์
ต่อมาเมื่อทหารเข้ามายึดอำนาจ และ มีนโยบายปราบปรามเวปพนันออนไลน์
ผมได้เห็นเวปกีฬาฟุตบอลชื่อดังระดับท๊อบของประเทศ โดนสั่งปิดไปเนื่องจากมีโฆษณาเวปพนันบอลเยอะ

เมื่อผมเห็นดังนั้น ผมจึงได้เอาโฆษณาเวปพนันบอลในเวปของผมออกทั้งหมด (เอาออกเมื่อวันอาทิตย์)
ซึ่งผมก็คิดว่า เวปผม clean แล้ว เพราะปราศจากโฆษณาผิดกฎหมาย

หลังจากนั้นอีก 5 วัน ทาง CAT อ้างว่าได้รับหมายศาลจาก TCSD ให้ปิดเวปไซด์ผม แล้วส่งเมล์ไปยัง CS Loxinfo แล้วส่งเรื่องต่อไปยัง ISP ที่ดูแลเวปผมอยู่ ซึ่งเวปผมโดนปิดไปตอนคืนวันศุกร์(ตอน 4 ทุ่มกว่า ๆ)

ผมจึงได้โทรศัพท์สอบถามกับทาง CAT, CS Loxinfo, ISP และ TCSD เพื่อขอทราบเหตุผลการปิดเวปไซด์
ซึ่งเขาส่งข้อมูลมาว่า เวปผมมีโฆษณาการพนันอยู่ ทั้ง ๆ ที่ความจริงเอาออกไปตั้ง 5 วันแล้ว

ผมก็เลยอยากทราบว่า ทางผมมีความผิดหรือเปล่าคับ ในเมื่อตอนดำเนินการปิดเวปไซด์ผม เวปผมปราศจากสิ่งผิดกฎหมายไปหลายวันแล้ว
ซึ่งตอนที่เขาสั่งปิดกันตอน 4 ทุ่มนั้น ไม่ได้มาเช็คก่อนว่าโฆษณาเหล่านั้นหายไปหมดแล้ว และก่อนปิดเวปไซด์ไม่มีการแจ้งผมให้ทราบล่วงหน้าก่อน

ประเด็นที่ 2 ถ้าสมมุติว่าผมไม่ผิด ผมสามารถให้ทางหน่วยงานพวกนี้ รับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เป็นค่าโทรศัทพ์(โดนไปหลายร้อย) , ค่าเดินทาง , ค่าเสียหายตอนที่เวปไซด์โดนปิด(ประมาณ 3-4 วัน) ได้หรือเปล่าคับ

ประเด็นที่ 3 คือ ทาง CAT ที่อ้างว่ารับหมายศาลมาในเมล์ กล่าวลอย ๆ ในเมล์ ไม่ได้มีหมายศาลที่เป็นไฟล์แนบมา ซึ่งผมได้ขอไฟล๋นี้กับทางเจ้าหน้าที่ CAT
เขาบอกว่าจะหาให้ แล้วก็เงียบหายไป อ้างว่าเป็นเมล์เก่า ทั้งๆ ที่เพิ่งเมล์ไปสั่ง cs loinfo กับ isp ให้ปิดเวปไซด์ผม เมื่อคืน
หลังจากนั้น ผมได้ไปเช็คกํบทาง ICT เขาบอกว่าไม่มีหมายศาล ที่ส่งมาทั้ง ICT และ TCSD เลย (สันนิฐานว่าทาง CAT โกหกอ้างหมายศาลออกมา) แบบนี้ทางผมทำอะไรได้บ้างคับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2014, 06:24:27 pm โดย pichai_sangnam » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014, 04:08:45 pm »

-ขอแนะนำให้  ร้องขอความเป็นธรรมจาก คสช. โดยตรง    ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์