trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 03:31:37 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  อยากสอบถามเกี่ยวกับคดีลิขสิทธ์ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับคดีลิขสิทธ์ครับ  (อ่าน 2229 ครั้ง)
hamm
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2015, 12:01:46 pm »

เนื่องจากเป็นร้านขายส่งพวกกิ๊ฟติดผมครับ เวลาสั่งสินค้าเขาก็ให้สั่งขั้นต่ำ50-100โหลต่อประเภท เราก็สั่งหลายๆอย่างพอดีในจำนวนของที่สั่งมีพวกลายหลุยส์แชนแนลปนมาด้วยแต่ไม่มาก (เจ้าหน้าที่ยึดไปประมาณ1000ตัว คือรวมหลายๆอย่างนะครับ ก็ราวๆ84โหลจาก1000โหล) ตอนนี้รอเจ้าหน้าที่นัดส่งพบอัยการครับ

ไม่ทราบว่าหลังจากนี้จะเป็นอย่างไรบ้างครับ ตอนพบอัยการพอมีโอกาสให้เราแก้ต่างอะไรไหมครับว่าเราไม่ได้ตั้งใจนำมาขายจริงๆมันบนๆกันมากับของที่สั่ง เนื่องจากตอนถูกจับส่งตำรวจเขาไม่ได้ให้โอกาสอะไรเราแก้ต่างเลย เงินที่มีก็ใช้ประกันตัวเองออกมา150000แทบไม่เหลือเลย เพราะกังวลครับ เนื่องจากลองโทรคุยกับสำนักทนายกฎหมายบางที่ก็ว่าปรับ200000บ้าง400000บ้าง ผมไม่มีเงินมากขนาดนั้นครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2015, 12:07:19 pm โดย hamm » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2015, 09:47:32 am »

ถ้าละเมิดลิขสิทธิ์  เพื่อการค้า  จะมีโทษ จำคุก  หกเดือนถึงสี่ปี ปรับ 100,000 ถึง 800,000  บาท  ก็ลองใช้การเจรจากับเจ้าของลิขสิทธิ์ดู ครับ
พรบ.ลิขสิทธิ์  พ.ศ.2537

มาตรา ๒๗ การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งแก่งานอันมีลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัตินี้ โดยไม่ได้รับอนุญาตตามมาตรา ๑๕ (๕) ให้ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ถ้าได้กระทำดังต่อไปนี้
            (๑) ทำซ้ำหรือดัดแปลง
            (๒) เผยแพร่ต่อสาธารณชน
มาตรา ๖๙ ผู้ใดกระทำการละเมิดลิขสิทธิ์หรือสิทธิของนักแสดงตามมาตรา ๒๗ มาตรา ๒๘ มาตรา ๒๙ มาตรา ๓๐ หรือมาตรา ๕๒ ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงสองแสนบาท
           ถ้าการกระทำความผิดตามวรรคหนึ่งเป็นการกระทำเพื่อการค้า ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสี่ปี หรือปรับตั้งแต่หนึ่งแสนบาทถึงแปดแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
hamm
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2015, 12:04:20 pm »

ต้องติดต่อเขาตั้งแต่ก่อนพบอัยการหรือหลังจากพบอัยการครับ
และจะติดต่อเขาอย่างไรครับเพราะตั้งแต่ถูกพามา บก.ปอศ.เขาก็หายไปเลยครับเหลือแต่ชุดนำจับ

ถามเพิ่มเติม ต้องติดต่อทุกแบรนด์หรือแค่แบรนด์ที่เขาระบุครับ เพราะเขาระบุว่าจับหลุยส์แต่ก็ขนไปหลายๆอย่างมีทั้งที่รู้จักไม่รู้จัก

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2015, 12:13:45 pm โดย hamm » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 01:45:01 am »

สอบถามชุดที่จับกุม   ก็คงมีแนวทางจะพอทราบได้ว่า  ต้องติดต่อใครที่ไหน....ส่วนสินค้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์รายอื่นๆ  ถ้ามีผู้เสียหายแจ้งความ  คุณก็ต้องมีภาระต้องรับผิด เรียงกระทงไป ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 10:41:51 am »

สอบถามชุดที่จับกุม   ก็คงมีแนวทางจะพอทราบได้ว่า  ต้องติดต่อใครที่ไหน....ส่วนสินค้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์รายอื่นๆ  ถ้ามีผู้เสียหายแจ้งความ  คุณก็ต้องมีภาระต้องรับผิด เรียงกระทงไป ครับ
เป็นคำตอบที่ถูกต้องที่สุดแล้วล่ะครับ
hamm
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2015, 10:42:31 am »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์