trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 03:32:54 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  มีปัญหากับข้างบ้าน ตกลงกันไม่ได้ ทำอย่างไรดีคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับข้างบ้าน ตกลงกันไม่ได้ ทำอย่างไรดีคะ  (อ่าน 6406 ครั้ง)
DUMDUM
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 17 เมษายน 2013, 11:28:07 pm »

ขอรบกวนสอบถามนะคะ  คือบ้านเรากับข้างบ้านเป็นบ้านจัดสรร ปลูกมาหลายปีแล้ว ข้างบ้านเราเค้า ต่อเติมบ้านเป็น 2 ชั้น ปลูกติดกำแพง  และมีปํญหากันเรื่องบ่อน้ำใช้หลังบ้านเรา ช่วงหลังน้ำเสียบ่อย เป็นโคลน ต้องสูบทิ้งหลายครั้ง ปีที่แล้วจ้างช่างซ่อมบ่อ พบว่าตั้งแต่ปลอกที่ 10 ลงไปทะลุเป็นรูมีน้ำเสีย เราบอกเค้า แต่เค้าไม่แก้ไข  เราจึงไปแจ้งเทศบาล  ช่างที่มาตรวจบอกว่าบ้านเราเริ่มทรุด และมีรอยร้าว ส่วนข้างบ้านช่างก็บอกว่าเค้าต่อท่อจากห้องน้ำออกอีกฝั่งนึ่ง ไม่ผ่านบ้านเรา  แต่เราไม่เชื่อ คิดว่าท่อน้ำใต้ดินอาจรั่วหรือแตก ทำให้น้ำเสียไหลลงบ่อที่บ้าน  ช่างจากเทศบาลบอกว่าจะดำเนินการให้แต่ก็ไม่ติดต่อมา ส่วนข้างบ้านเราก็ไม่แก้ไข เราจึงต้องปิดบ่อไว้  จนเมื่อต้น เมย พื้นหลังบ้านเราทรุด จึงจ้างช่างมาทุบพื้น ดินใต้พื้นนิ่ม ๆ แฉะ ๆ  ใต้กำแพงกลวงมีน้ำหยด  น้ำในบ่อก็สกปรก มีฟองสบู่ เรียกข้างบ้านมาดู สามีเค้าก็เงียบไม่พูด ไม่แก้ไข ภรรยาก็โวยวายไม่ยอมรับ และโทษบ้านอื่น จะแก้ไขยังไงดีคะ แจ้งความได้ไหม  ควรแจ้งยังไงดีคะ   ขอรบกวนด้วยนะคะ   ขอบคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 09:59:46 pm »

ต้องตรวจสอบให้ชัดเจนก่อนว่า ความเสียหายที่เกิดขึ้นนั้น  เป็นเพราะการกระทำของบ้านข้างเคียงจริงหรือไม่  ถ้าใช่  ก็ฟ้องเรียกค่าเสียหายได้ ครับ
DUMDUM
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 01:45:04 am »

ขอบคุณค่ะ ขอถามต่อนะคะ ตอนนี้เราทราบแล้วว่าสาเหตุเกิดจากท่อน้ำบ้านข้าง ๆ หลุดจริง ทางระบายน้ำเสียที่เค้าทำไว้ก็ใช้ไม่ได้เพราะพื้นที่สูง
กว่า น้ำเสียย้อนลงดินเซาะจนเป็นรู ไหลเข้าใต้บ้านเราและไหลลงบ่อน้ำใช้ ซึ่งเราไปตามช่างจากเทศบาลมาช่วยดูด้วยตอนเค้าขุดท่อหาสาเหตุ ตอนนี้ท่อบ้านเค้าซ่อมเรียบร้อยแล้ว แต่เค้าไม่ยอมเจรจาค่าเสียหายกับเรา แบบนี้เราไปแจ้งความได้เลยไหมคะ ควรแจ้งด้วยข้อหาอะไร  เพราะถ้าแจ้งความแล้วยังตกลงกันไม่ได้ ก็คงต้องฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายกัน
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 04:32:37 pm »

เป็นเพียงความรับผิดทางแพ่ง  แม้ฟ้องไป  ก็คงได้รับค่าเชดเชยไม่มากมายอะไร  บางทีต้องยอมอดทนครับ
DUMDUM
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 11:07:38 pm »

แบบนี้เราไปร้องเรียนที่จังหวัดได้ไหมค่ะ เพราะเราต้องการให้ข้างบ้านซ่อมท่อและระบบระบายน้ำบ้านเค้าใหม่ไม่ให้น้ำไหลมาบ้านเราอีก เพราะถ้าแจ้งความก็ไม่ได้ แจ้งเทศบาลตำบล เรื่องก็ค้างมาเป็นปี แก้ปัญหาไม่ได้ซักที  ปัจจุบันปัญหาน้ำเสียจากห้องน้ำบ้านข้างเคียงก็ยังไหลมาบ้านเราอยู่ เพราะตำแหน่งที่ท่อรั่ว หลุด ไม่ได้มีแค่จุดเดียว และปัญหาใหญ่คือน้ำเสียไหลลงใต้ดิน ถึงน้ำส่วนใหญ่จะไหลลงบ่อบาดาล ก็น่าจะมีบางส่วนที่ไหลมาทางตัวบ้านเราด้วย พื้นบ้านถึงได้ทรุด ถึงซ่อมแซมแล้ว เดี๋ยวก็ร้าวอีก และถ้าเราต้องการฟ้อง กฎหมายแพ่งจะสั่งให้ข้างบ้านจัดการซ่อมระบบระบายน้ำเสียบ้านเค้าได้ไหม เพราะเทศบาลตำบลบอกเรามาว่าไม่มีอำนาจเข้าไปจัดการในบ้านเค้าได้ เพราะเป็นปัญหาระหว่างเอกชน เทศบาลทำได้แค่แจ้งให้เค้าซ่อมเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2013, 11:13:17 pm โดย DUMDUM » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์