trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 08:09:48 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอความกรุณาด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาด้วยครับ  (อ่าน 2869 ครั้ง)
darkwirat
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 09:09:23 pm »

หากรัฐบาลต้องการเสนอร่างกฎหมายเพื่อเป็นการบังคับให้ประชาชนเลิกใช้สุขภัณฑ์นั่งยอง (ส้วมนั่งยอง) และกำหนดให้ทุกครัวเรือนใช้สุขภัณฑ์นั่งราบ (ส้วมชักโครก) ร่างกฎหมายดังกล่าวขัดต่อสิทธิและเสรีภาพ หรือไม่ เพราะเหตุใด
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 10:02:14 pm »

เรื่องนี้ต้องพิจารณาจากเจตนารมย์ของกฎหมายดังกล่าว เข้าใจว่าเป็นประกาศเกี่ยวกับมาตรฐานโถส้วม รัฐต้องการให้ประชาชนใช้ส้วมที่ถูกสุขลักษณะ เพื่อสุขอนามัยของประชาชน ถ้ากฎหมายบัญญัติโดยมีเหตุผลรองรับในทำนองดังกล่าว ผมเห็นว่ากฎหมายดังกล่าวบังคับได้โดยชอบครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
darkwirat
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 10:20:37 pm »

แล้วไม่เป็นการขัดต่อสิทธิและเสรีภาพ ของประชาชนหรอครับ ประชาชนมีสิทธิที่จะเลือกใช่ไหมครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:17:42 am »

ตามที่เรียนไว้ข้างต้น ผมมีความเห็นว่ากฎหมายดังกล่าวชอบด้วยกฎหมายครับ เพราะเป็นการกำหนดมาตรฐานของโถสุขภัณฑ์ให้ดีขึ้นครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวของผม ใครเห็นต่างก็อภิปรายกันได้ครับ)

หากท่านเห็นว่ากฎหมายดังกล่าวขัดต่อสิทธิเสรีภาพ ท่านสามารถยื่นเรื่องดังกล่าวต่อศาลรัฐธรรมนูญเพื่อให้ตีความกฎหมายดังกล่าวได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
darkwirat
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 10:26:06 am »

ที่จริงแล้วมันคือ ข้อสอบที่ผมต้องไปสอบนะครับ ผมข้อมูลไปใช้ตอบคำถามอยู่นะครับ ขอบคุณมากครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 11:07:21 am »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์