trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 12:03:06 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำปรึกษา ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ครับ  (อ่าน 2029 ครั้ง)
Korn
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 08:10:25 pm »

เรียน ท่าน ผู้มีประสบการณ์ ครับ

ผมมีเรื่องจะขอปรึกษา และ คำชี้แนะดังนี้ ครับ

คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มีเจ้าหน้าที่จากกระทรวงพาณิชย์ โทรามาที่บ้าน (มีแต่คนแก่) บอกว่า ผมมีรายชื่ออยู่ในคณะกรรมการ ของบริษัท แล้วยังไม่ได้ยืนภาษี หรืออะไรทำนองนั้น. ซึ่งที่บ้านก็ตกใจมาก กลัวจะเป็นคดีความ เพราะทางฝ่ายผู้โทรมาบอกว่า ให้ผมดำเนินการ ติดไปที่กระทรวง แต่ไม่มีรายละเอียดว่าให้ติดต่อใคร อะไร ยังไง.

หลังจากรับโทรศัพท์ที่บ้าน (ผมไม่ได้อยู่กรุงเทพ มาทำงานต่างจังหวัด) ก็พยายามนั่งนึกว่า เราไปจดทะเบียนอะไรไว้หรือเปล่า ก็นึกออกว่า เคยมีผู้ใหญ่ที่นับถือ ขอให้ผมจดทะเบียน บริษัท เพื่อเป็นคณะกรรมการ อะไรทำนองนั้น แต่บริษัทนี้ ก็ปิดไปนานแล้ว ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่า เค้าปิดกิจการ ถูกต้องหรือมีปัญหา อะไรหรือเปล่า แต่ตอนนี้ เหมือนกับที่บ้านบอกว่า มีชื่อติด แบล็คลิสด้วย

ไม่ทราบว่า ผมจะต้องดำเนินการแก้ไขอย่างไร เพื่อให้ตัวเองพ้นจากเรื่องแบบนี้ เพราะตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้ว่า ตัวเองจะต้องเริ่มต้นอย่างไร ..กราบรบกวนขอคำแนะนำจากท่านผูรู้ด้วยนะครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 09:39:22 pm »

ปกติแล้วเวลาราชการจะขอข้อมูลหรือแจ้งให้ติดต่อ จะส่งมาเป็นหนังสือเท่านั้นครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Korn
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 08:51:07 am »

เรียน ทนายเจม

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

ผมรบกวนเรียนปรึกษาอีกสักนิดครับ
กรณีนี้ ถ้าผมจะขอปิดบริษัท ผมจะต้อทำอย่างไรบ้างครับ

ต้องขอรบกวนเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

กร
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 12:20:12 pm »

เรียน ทนายเจม

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

ผมรบกวนเรียนปรึกษาอีกสักนิดครับ
กรณีนี้ ถ้าผมจะขอปิดบริษัท ผมจะต้อทำอย่างไรบ้างครับ

ต้องขอรบกวนเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

กร
รายละเอียดดูได้ที่ http://www.dbd.go.th/mainsite/fileadmin/downloads/03_boj/intro_step_bj_dissolve.pdf ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์