trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 04:17:48 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปรึกษาหาเหตุบอกเลิกสัญญาเช่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหาเหตุบอกเลิกสัญญาเช่าครับ  (อ่าน 1520 ครั้ง)
golfyahoo
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 11:18:57 am »

ผมได้ทำการเช่าตึกแถวหลังหนึ่ง เมื่อ ธค 55 นี้เอง ทำสัญญา 3 ปี แต่ผมอยู่มาเพียง 3 เดือนก็ประสงค์จะออก เลยคุยกับผู้ให้เช่า
ตกลงกัน(วาจา) ว่าให้ผมหาผู้เช่ารายใหม่มาแทน

แต่ผู้ให้เช่าเคี้ยวมากและเห็นแก่ได้มากจริงๆ พอผมหารายใหม่มาแทนได้ทันเวลา ก็จะริปเงินมัดจำผม
ใช่...เขามีสิทธิ์ริป แต่มันเห็นแก่ได้เกินไป เพราะนอกจากมัดจำ 3 เดือนแล้ว ผมยังได้ให้เงินกินเปล่าเขาไปอีก 150,000 บาทใน

วันทำสัญญา ซึ่งจริงๆแล้วเงินผมอยู่กับเขามากเหลือเกิน แต่เขาก็หาข้อได้เปรียบจากสัญญาเช่า หักนู่นหักนี่ จนผมแทบไม่เหลือ

อะไรเลย ถ้าจะให้เขาเซ็นวัญญากับคนใหม่ที่ผมหามาให้แทน

นั่นทำให้ผมอยากหาเหตุที่จะบอกเลิกสัญญาได้อย่างชอบธรรม และเรียกร้องให้เขาคืนเงินมัดจำ และเงินกินเปล่าให้ผม ได้อย่าง

ถูกต้องตามกฏหมาย

ซึ่งหลังจากผมทำสัญญาเช่ากับเขาแล้ว ผมพบว่า ทรัพย์(อาคาร)นี้ ยังอยู่ในกรณีพิหลอกลวง
แม้ปัจจุบันโฉนดจะเป็นชื่อเขา และจริงๆแล้ว เขาก็มิได้ทำให้ผมเกิดการติดขัดในการเข้าใช้อาคารแต่อย่างใด

การที่โฉนดเป็นชื่อเขา เพราะเกิดจากสัญญาประนีประนอม อันทำกันในปี 2551 (ระหว่างผู้ให้เช่า กับคู่พิหลอกลวงของเขา)
แต่คำสั่งศาลเมื่อ ต้นปี 2555(แค่ชั้นต้น - คดียังไม่สิ้นสุด) วินิจฉัยให้สัญญาประนีประนอมดังกล่าวเป็นโมฆะ
และให้โจทก์และจำเลยทั้งสอง (ผู้ให้เช่า กับคู่พิหลอกลวงของเขา) จำต้องกลับคืนสู่สถานะดังที่เป็นอยู่เดิม (นั่นคือก่อนที่ตัวผู้ให้เช่า จะ

ได้รับโอนทรัพย์นี้มา)
นั่นคือเกิดความกำกวม ไม่แน่นอนในอนาคต เรื่องกรรมสิทธิ์ของอาคาร

ผมจะสามารถใช้ข้อเท็จจริงนี้ มาเป็นเหตุบอกเลิกสัญญาเช่าของผม ได้อย่างไรบ้างครับ ?
จะใช้เรื่องประเด็น กลฉ้อฉล ในฐานะที่มิได้บอกให้เราทราบข้อเท็จจริงนี้ ได้ไหมครับในการบอกเลิกสัญญา ?
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013, 01:13:32 am »

เหตุที่ท่านต้องการใช้บอกเลิกสัญญาเกี่ยวกับกรรมสิทธิในทรัพย์ที่เช่า ไม่สามารถใช้อ้่างได้ครับ เพราะไม่ปรากฎว่าท่านถูกรบกวนการใช้สอยทรัพย์ที่เช่าในระหว่างที่เช่าแต่อย่างใด

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์