trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 04:37:31 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  การเล่นแชร์ เงิน มันผิดหรือถูกกฎหมาย ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นแชร์ เงิน มันผิดหรือถูกกฎหมาย ครับ  (อ่าน 1886 ครั้ง)
toto_toto
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 08:22:57 am »

คือผมเห็นเขาเล่นแล้วผมส่งสัยครับ และอย่าจะถามว่ามันผิดกฎหมายของเราไม่ครับ
(ส่วนนี้ผมเอาของเขามานะครับ)

เริ่มจากแชร์นะคับ แชร์ตั้งมาเผื่อเอาเงินในหมู่สมาชิกมาหมุนเวียนกัน โดย จะมีการเปียร์กัน เดือนละครั้ง จำนวนเดือนจะขึ้นอยู่กับจำนวน แชร์ของสมาชิกว่ามีกี่เท่าไหร่ คือบางทีนับจำนวนคนไม่ได้เพราะว่าบางคนมีแชร์สองสามมือ ไงล่ะคับ

สมมุติง่ายๆ นะคับ เอามือน้อยๆ ก่อนแล้วกันนะคับ คืออย่างแรก ผมอยากตั้งแชร์ขึ้นมาเพราะว่าอยากได้เงินก้อน ก็ตั้งมา สมมติ มือละ 100 นะคับง่ายดี แล้วผมก็ชวนคนมาเล่น กัน สมมติ มีดำ แดง ดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ มาเล่นกัน ก็มีสามมือ (เฒ้าแชร์จะเล่นหรือไม่เล่นก็ได้คัรบ) เฒ้าแชร์คือคนเก็บดอก และได้ค่าเงินประกันจากสมาชิกนะคับ ซึ่งจะอธิบายอีกทีนะคับ

เริ่มจากมือละ100 สามมือ ดังที่บอกไปแล้วว่าจะมีการเปียร์เดือนละครั้ง ในกรณีนี้มีสามมือ ก็สามเดือน งวดแรก ดำ แดง ดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ เล่นคนละมือก็ต้องจ่าย คนละ200 เพราะอีก100 คือเงินประกันที่ต้องจ่ายให้เฒ้าแชร์ เหมือนกับจ่ายให้เขาในฐานะ ที่เป็นคนเก็บดอก เป็นค่าตอบแทนอะไรประมาณนั้นแหล่ะคับ แต่ก็เรียกให้หรูว่าค่าประกัน เมื่อจ่ายสองร้อย งวดแรก เฒ้าก็จะได้300 บาท ส่วนอีกสามร้อยทุกคนก็จะมาเปียร์กัน ส่วนถ้าสงสัยว่าเปียร์คืออะไร ขออธิบาย ว่า เปียร์คือการที่คนเขียนยอดเงิน แล้วเหมือนกับการประมูลแหล่ะคับ เอาจำนวนเงินเขียนลงไปในกระดาษแล้วก็หย่อนใส่กล่อง หรืออะไรก็ได้ แล้วก็ให้เฒ้าหยิบและเปิดขึ้นมา เช่นงวดแรก ดำ แดง ดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ ต่างร้อนเงินไปเสียค่าเทอมลูก ก็แย่งกันเปีย

ดำเขียนจำนวนเงิน 50 (ซึ่งจำนวนเงินที่เขียนก็คือดอกที่เราต้องเสียเพิ่มจาก100 ถ้าเราเปียร์ได้) แดง 75 ดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ 60 ในกรณีนี้ แดงก็จะได้เงินสามร้อยของงวดแรกไป นี่คือการเปีย แต่พอเปียร์ได้ปุ๊บ เดือนหน้าหมายความว่า แดงต้องจ่ายเป็น 175 บาท เพราะแดงเขียนดอกไป 75 บาทแล้ว แดงเปียร์ได้ ต้องจ่ายดอกเพิ่ม ซึ่งแดงต้องเสีย 175 บาทจนหมดแชร์ไป พองวดต่อไป แดงก็ไม่มีสิทธิ์เปียแล้วเพราะแดง ได้เปียไปแล้ว คือ 1มือ มี 1 เสียง คือ มีสิทธิ์เปีย1ครั้งเท่านั้นคับ แต่ถ้าคนเดียวกันมีสองมือ เขาก็จะมีโอกาสใช้สิทธิ์อีกมือหนึ่งคับ

พอเดือนที่สอง ก็จะมาเปียกันอีก โดยวันเปียร์นี้จะตรงกันทุกเดือน แล้วแต่เฒ้า หรือคนในวงกำหนด เห็นสมควร ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงกลางเดือนนะ เท่าที่ผมเคย เจอมา เงินทั้งต้นและดอก ก็จะมาส่งก่อนหน้าวันที่เปียร์ แต่ส่วนใหญ่จะไม่เกินจากวันที่เปีย 5วัน นะ(นี่แถวบ้านผมเล่นคับ ส่วนแถวอื่นก็แล้วแต่กำหนดนะคับ) ต่อมางวดที่สอง แดงก็ต้องจ่าย 175บาทาตามที่บอก ดำ 100 ดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ 100 เฒ้า ถ้าไม่มีมือ ก็ไม่ต้องเสียคับเพราะมีหน้าที่เก็บเงินอย่างเดียว(แต่ส่วนใหญ่เฒ้าจะมีมืออยู่ด้วยนะคับ) รวมยวดงวดนี้ก็เป็น375บาท สมมุติดำ เปียสูงสุด 40 บาท ก็จะได้รับเงิน375 บาทไป แล้วงวดต่อไปดำก็จะต้องจ่าย 140 บาท ส่วนคนสุดท้ายก็สบายสุด เพราะ ไม่ต้องจ่ายดอก จ่ายแค่เดือนละร้อย แต่ได้เงิน รวมยอดเยอะสุด เพราะ รวมค่าดอกที่ แดง กะดำ จ่ายด้วย

นี่แค่ สามมือนะคับ แต่ถ้าเล่นกันจริง มีส่วนมากอย่างน้อย 15 มือนะคับ ก็เป็น 15 เดือน แล้วอย่าคิดว่าคนที่เป็นเฒ้า ว่าจะได้เงินงวดแรกฟรีนะคับ เพราะ อย่างที่พี่น้อยประสบก็คือ ถ้าสมมติบางงวดมีคนจ่ายช้า ก็จะต้องออกให้ไปก่อน เพราะ เราจะเบี้ยวคนที่เปียได้ ไม่ได้ มันจะทำลายชื่อเสียงเรา แล้วคนที่เปียก็ต้องตามไปเคาะประตูบ้านทวง คนที่ค้างจ่ายแต่ละงวด ซึ่งที่พีน้อยประสบก็คือ มีคนไว้ใจ เปียได้แล้ว ไม่มาอีกเลย หนีหายไปเลย ก็เท่ากับว่าพี่น้อยต้องจ่ายแทนเขาทุกเดือน เอ.......ถ้างง อีกก็โพสบอกนะคับ เด๋วสงสัยตรงไหนจะมาตอบเป็นระยะนะคับ หวังว่าไม่ยากจนเกินไปนะคับ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2013, 02:51:45 pm »

จะมีความผิดหรือไม่ อย่างไร  ดู พรบ.การเล่นแชร์ พ.ศ.2534  คุณก็คงทราบได้เอง ครับ
toto_toto
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2013, 05:48:05 pm »

ขอบคุณมากๆๆครับที่ช่วยผมครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์