trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08 พฤษภาคม 2024, 01:13:39 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ทวงหนี้หน้าเฟส เป็นการหมิ่นประมาทหรือไม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทวงหนี้หน้าเฟส เป็นการหมิ่นประมาทหรือไม่  (อ่าน 1502 ครั้ง)
nogkajipja
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2015, 11:08:14 am »

ทวงหนี้หน้าเฟส เป็นการหมิ่นประมาทหรือไม่
มันเป็นเรื่องจริงแต่จะเล่าให้ฟังแบบการตูนนะครับ  ประมาณว่า
---
นายซี้ ต้องการซื้อของจากนายเอ แต่นายเอไม่มีของ เลยสั่งให้นายบีเอาของมาส่งให้ลูกค้า ซึ่งคือนายซี แล้วไปเก็บเงินกับตนเอง
---
เรื่องมีอยุ่ว่า
นาย เอ ติดเงินนาย บี 9000 บาท โดยนายเอฝากซื้อของจากนายบีทางข้อความในเฟสบุค
โดยนาย ซี ซึ่งเป็นลูกค้าของนาย เอ เป็นผู้มารับของ จากนาย บี  แล้วบอกว่าขอเอาของไปก่อนนะ แล้วจะจ่ายเงินที่นาย เอ ค่อยไปเคลียกันเองนะ
นายบี ตอบตกลง
หลายวันต่อมา นายซี นำเงินค่าของไปให้นายเอ แต่นายเอ เอาไปใช้จนหมด โดยไม่จ่ายนายบีเลย
2 สัปดาห์ต่อมา นายบี ทวงเงินค่าสินค้ากับนายเอ นายเอ นัดให้มาเอาเงิน แต่พอถึงเวลานัด นายบีมาเอาเงินค่าสินค้า นายเอ ก็หลบหน้า บ่ายเบี่ยง
ไม่ให้เงินตามที่นัดไว้ และก็ผัดวันไปเรื่อยๆ หลังๆ ก็ไม่รับสาย ไม่ตอบข้อความ หลบหน้า

3 เดือนต่อมา นายบีเกิดปัญหาขาดสถาพคล่องทางการเงิน จึงอยากให้นาย เอ ชำระเงินที่ค้างอยู่ จึงไปปรึกษานาย ดี และนาย เอฟ และนาย จี
ปรากฏว่า นายเอ ก็ติดเงิน  นาย ดี และนาย เอฟ และนาย จี เช่นเดียวกัน ซึ่งนายเอ ก็ใช่คำพูดเดียวกันเวลา นาย ดี และนาย เอฟ และนาย จี มาทวงเงิน คือ บ่ายเบียง หลบหน้า และก็ผัดวันประกันพร่ง
นายบี กลัว จะศูนย์หนี้ จึงไปโพสเฟสบุคทวงถาม นายเอ โดยให้นายเอชีแจง ซึ่งนายมีนาย ดี และนาย เอฟ และนาย จี ร่วมวงทวงด้วย  นายเอ ได้อ่านก็เกิดความโกรธ จะฟ้องนาย บี  หมิ่นประมาทในการโฆษณา
นายบี บอกกว่า จ่ายเงินมาก่อนเถอะ แล้วจะฟ้องหมิ่นประมาทก็ค่อยฟ้องทีหลัง ให้แต่ได้เงินมา  นายเอ บอกให้ฟ้องเอาทีเดียวดีกว่า
คุณทำให้ชื่อเสียงผมเสียหาย ผมฟ้องคุณแน่ 
บี...อ้าวเอ คุณไม่จ่ายเงินผมตามนัด แถมผัดไปเรื่อยๆ ผมมีภาระอื่นๆมากมาย แล้วตอนนี้ผมก็เดือนร้อนเรื่องเงิน ผมเสียหายมากกว่าคุณอีก
เอ.. ผมฟ้องแน่คุณเตรียมทนาย ได้เลย

นี่คือเรื่องจริงที่กำลังเกินขึ้นครับ ขอสอบถามนักกฏหมายทั้งหลายครับ
1.นายเอ เข้าข่ายฉ้อโกง หรือไม่
2.นายเอจะฟ้องนายบี หมิ่นประมาท  มีโอกาส ชนะคดีแค่ไหน โทษปรับจะเยอะกว่าเงินที่นายเอติดนายบีหรือเปล่าว 
3.กฏหมายการทวงหนี้บังคับใช้แล้วยัง แล้วนายบี้จะผิดตาม พรบ การทวงหนี้ไหม (ในข้อห้ามทวงหนี้แบบเปิดเผย)
4นายบี ควรจะทำอย่างไร

ขอบคุณครับทุกท่าน
พอดีผมคือนาย จี เศร้าใจ เก็บหนี้ไม่ได้
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2015, 12:46:38 pm »

เคยตอบแล้ว    อาจเป็นการหมิ่นประมาท   แต่เป็นคดีที่สามารถยอมความกันได้   ควรใช้การเจรจาเพื่อยุติปัญหา ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์