trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 06:53:56 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ถามเกี่ยวกับผู้ใหญ่บ้านถูกจับอาวุธปืนเถื่อน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับผู้ใหญ่บ้านถูกจับอาวุธปืนเถื่อน  (อ่าน 3152 ครั้ง)
dew
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 02:12:30 pm »

สวัสดีคับ ผมขอสอบถามเรื่องผู้ใหญ่บ้านถูกจับปืนเถื่อนครับ
ผู้ใหญคนหนึ่งในจังหวัดสระแก้วถูกจับอาวุธปืนเถื่อน ปัจจุบันนี้คดีความในได้ถูกศาลตัดสินสินไปแล้วว่ามีความผิม
ผู้ใหญ่คนดังกว่าจะถูกปลดออกจากการดำรงต่ำแหน่งผู้ใหญ่บ้านหรือป่าวครับ หรือจะถูกดำเนินการยัไงบ้างครับ
รบกวนสอบถามเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องกฏหมายเลย... ยิ้ม ยิ้ม
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 05:03:16 pm »

ถ้าศาลตัดสินว่ามีความผิด  เกี่ยวกับ พรบ.อาวุธปืนฯ  ย่อมขาดคุณสมบัติของการเป็นผู้ใหญ่บ้าน  นายอำเภอต้องให้การเลือกตั้งใหม่ ครับ...กฎหมายที่ใช้อ้างอิง   พรบ.ลักษณะปกครองท้องที่  พ.ศ.2457...

มาตรา ๑๒  ผู้ที่จะได้รับเลือกเป็นผู้ใหญ่บ้านต้องมีคุณสมบัติและไม่มีลักษณะต้องห้ามดังต่อไปนี้........(1)-(10)....ฯ

(๑๑) ไม่เป็นผู้เคยต้องคำพิพากษาถึงที่สุดว่ากระทำผิดเกี่ยวกับกฎหมายว่าด้วยป่าไม้ กฎหมายว่าด้วยป่าสงวนแห่งชาติ กฎหมายว่าด้วยการสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า กฎหมายว่าด้วยอุทยานแห่งชาติ กฎหมายว่าด้วยศุลกากร กฎหมายว่าด้วยอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน ในฐานความผิดเกี่ยวกับอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน ....ฯ

มาตรา ๑๔  ผู้ใหญ่บ้านต้องพ้นจากตำแหน่งด้วยเหตุใดเหตุหนึ่งดังต่อไปนี้

(๑) มีอายุครบหกสิบปี

(๒) ขาดคุณสมบัติหรือมีลักษณะต้องห้ามตามมาตรา ๑๒

dew
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 05:50:21 pm »

ขอบคุณมากๆเลยครับ

-ผมมีประเด็นถามต่อครับ คือผู้ใหญ่ที่จังหวัดสระแก้ว อำเภอเขาฉกรรจ์คนนึ่งซื้อถูกจับอาวุธปืน ตอนถูกจับยังไม่ได้ดำรงตำแหน่งผู้ใหญ่บ้านยังติดคดีอยู่
ต่อมาก็สมัครเข้ามาเป็นผู้ใหญ่บ้านได้แล้วก็ถูกศาลตัดสินในความผิดนั้นตอนดำรงตำแหน่งผู้ใหญ่บ้านแล้ว ซึ่งปัจจุบันทางนายอำเภอก็ทราบถึงเรื่องนี้
แต่ผู้ใหญ่บ้านคนดังกล่าวยังดำรงตำแหน่งอยู่ ไม่มีการปลดออกตาม พรบ กฏหมายที่ตอบข้างต้น

** เราจะสามารถมีแนวทางยังไงเพื่อที่จะเรียกร้องหรือดำเนินการตามกฏหมายบ้างครับ***

ขอบขอคุณมากๆนะครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 02:05:47 pm »

การที่นายอำเภอเพิกเฉยไม่ดำเนินการตามกฎหมาย  จะมีความผิดฐานเจ้าพนักงานละเว้นปฏิบิติหน้าที่โดยมิชอบ  ตาม ปอ. ม.157  มีโทษจำคุก 1-10 ปี....เบื้องต้นใช้วิธีมีหนังสือร้องทุกข์ไปยังผู้ว่าราชการจังหวัดก่อน   ควรมีผู้ร่วมลงลายมือชื่อหลายๆคน....สังคมไทยที่สับสนวุ่นวายอยู่จนตราบเท่าทุกวันนี้   เหตุเพราะ เจ้าหน้าที่ที่มีอำนาจโดยตรง  ปล่อยเฉย  ครับ
lawbaby
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 06:30:02 pm »

ถ้าผู้ใหญ่บ้านคนนี้มีความผิดจริงและศาลมีคำพิพากษาว่าผิดจริงและคดีถึงที่สุดแล้ว ก็ถือว่าเป็นการขาดคุณสมบัติในการดำรงตำแหน่งผู้ใหญ่บ้าน ส่วนการร้องเรียนเพื่อบังคับให้เป็นไปตามกฏหมายนั้น หากส่งเรื่องไปยังอำเภอแล้วก็ไม่ได้รับการสนใจ ก็ส่งเรื่องไปที่จังหวัดนะครับ   แต่ก็ควรตรวจสอบดูให้ดีก่อนว่าข้อมูลที่ได้รับมานั้นถูกต้องนะครับ 
dew
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 01:41:13 pm »

ขอบคุณมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์มากๆ .... จำทำตามคำแนะนำคับ.......ถ้าหากผมมีข้อสงสัยอะไรเพิ่มเติมอีก...ขออนุญาติมาสอบถามอีกนะครับ

......ขอบคุณมากครับ......
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์