trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 11:35:51 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ถามเรื่องทรางสิทธิเก็บกินครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทรางสิทธิเก็บกินครับ  (อ่าน 3036 ครั้ง)
mutu4806
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 09:26:42 pm »

พ่อยกที่ดินและบ้านให้ผมและทรงสิทธิเก็บกินตลอดชีวิตไว้ด้วย เมื่อหลายสิบปีก่อน โดยพ่อให้คนมา
เช่าบ้านทำโรงงานขนมจีน ส่วนตัวผมย้ายไปต่างจังหวัด 1ปีจะกลับมาดูที่และบ้านดังกล่าว
โรงงานขนมจีนเช่าบ้านมา4ปีก็ดูเรียบร้อยดี แตปีที่5 โรงงานขนมจีน ได้บุกรุกสร้างบ้านพักคนงาน10ห้อง
และบ้านเดี่ยวขนาด7x7เมตรอีก1หลัง เมื่อผมได้เห็นว่าเขาบุกรุกสร้างอาคารออกไปนอกเหนือจากสัญญาเช่า
ผมก็ได้ทวงถามไปยังพ่อซึ่งทรงสิทธิเก็บกิน ได้ค่าเช่ามาตลอด ก็ได้รับตำตอบว่า ที่เคยยกที่ดินให้นั้น "ไม่ตั้งใจยกให้"นอกจากจะไม่จัดการกับโรงขนมจีนแล้ว ยังฟ้องเพิกถอนการให้ และ เนรคุณ
ตอนนี้คดีอยู่บนศาล ในชั้นไกล่เกลี่ย ทนายผมเสนอว่า ผมควรแบ่งขายที่ดินบางส่วนให้โรงขนมจีนไปและนำเงินมาเสนอให้พ่อถอนสิทธิเก็บกินนั้นออกเสีย
ส่วนตัวผมเองก็ต้องการให้พ่อถอนทรงสิทธิเก็บกินออก โดยที่ไม่ต้องเสียที่ดิน จะมีคำแนะนำใดบ้าง นอกเหนือจากที่ทนายผมเสนอครับ
ขอบคุณครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 09:00:21 am »

เท่าที่เล่ามาผมมองว่าพ่อของท่านคงต้องการที่ดินคืนมากกว่า อย่างไรก็ตามลองเสนอเงื่อนไขดังกล่าวดูครับ

ผมติดใจตรงที่ท่านเล่าว่าท่านทวงถามให้พ่อจัดการกับเรื่องบนที่ดินท่าน ความจริงแล้วพ่อท่านยกที่ให้แล้ว ท่านน่าจะจัดการเองได้ ไม่มีความจำเป็นต้องทวงถามพ่อของท่านแต่อย่างใด

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
mutu4806
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 08:59:36 pm »

ตามที่พ่อผมฟ้องมา คือ เพิกถอนการให้ เพราะผมไปฟ้องโรงงานขนมจีน ทำให้เขาขาดรายได้ครับ
เงื่อนไขเดียวที่ผมจะเสนอ ตอนนี้
ผมควรแบ่งขายที่ดินบางส่วนให้โรงขนมจีนไปและนำเงินมาเสนอให้พ่อถอนสิทธิเก็บกินนั้นออกเสีย
คิดว่าเงื่อนไขนี้เป็นไงมั่งครับ ? หรือ มีเงื่อนไขแบบไหนที่ไม่ต้องขายให้โรงงานขนมจีนไม๊ครับ ?

ที่ผมต้องทวงถามเพราะพ่อผมเขาเก็บรายได้อยู่บนที่ดินผม และพอผมจะเข้าไปจัดการโรงขนมจีน
ผมก็เลยถูกฟ้องอยู่นี่แหละครับ
ผมฟ้องโรงขนมจีน พ่อฟ้องผม

แล้วจริงหรือไม่ครับ ที่ว่า ทรงสิทธิเก็บกิน สามารถทำพินัยกรรม ยกให้คนอื่น
คือถ้าสุดท้ายปลายทางผมถอนทรงสิทธิเก็บกินไมได้ ผมก็จะโดน ผู้ทรงสิทธิเก็บกินจากพินัยกรรมพ่อ ใช่ไม๊ตรับ?

สรุป
1 มีเงื่อนไข ไหนน่าสนใจกว่าที่ผมเสนอไม๊ครับ
2 ทรงสิทธิเก็บกิน จากพินัยกรรม ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2013, 09:05:30 pm โดย mutu4806 » บันทึกการเข้า
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2013, 09:41:04 pm »

1. ลองเสนอให้การดูแลท่าน คิดว่าท่านคงต้องการบางสิ่งบางอย่างจากคุณ
2. ไม่ได้ เพราะสิทธิิเก็บกิน เป็นสิทธิเฉพาะตัว ไม่ตกทอดไปยังบุคคลอื่นครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
mutu4806
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2013, 07:29:21 pm »

ขอบคุณครับ
lawbaby
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 06:46:11 pm »

สิทธิเก็บกิน เป็นสิทธิในการบริหาร จัดการ หาประโยชน์ บนที่ดินนั้นนะครับ เมื่อพ่อคุณเป็นผู้ทรงสิทธิเก็บกินตลอดชีวิตของพ่อคุณแล้ว  ตัวคุณก็จะหมดสิทธิในการหาประโยชน์จากที่ดินดังกล่าว ดังนั้น ไม่ว่าพ่อของคุณจะให้ใครมาเช่าที่ดินทำโรงงานก็เป็นผลมาจากการใช้ประโยชน์บนที่ดินในฐานะที่เป็นผู้ทรงสิทธิเก็บกิน  ซึ่งไม่เกี่ยวกับคุณแล้ว คุณไม่มีสิทธิไปดำเนินการอะไรกับโรงงานดังกล่าว นอกจากคุณจะไม่มีสิทธิบนที่ดินนั้นแล้ว คุณเองก็ไม่ใช่คู่สัญญาของโรงงานด้วยนะครับ  การที่คุณไปฟ้องโรงงานมันไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้ถูกโต้แย้งสิทธิอะไร เพราะในเมื่อคุณไม่ได้มีสิทธิบนที่ดินในการทำประโยชน์แล้ว แม้โรงงานจะทำผิดสัญญาเช่า ก็เป็นเรื่องระหว่าง พ่อคุณ กับ โรงงาน  เขาต้องฟ้องร้องกันเอง 

แต่เพียงแค่การฟ้องโรงงานไม่ใช่การเนรคุณ โดยส่วนตัวผมเห็นว่ายังไม่ถึงขนาดที่จะเพิกถอนการให้ได้นะครับ เพราะคุณอาจจะเข้าใจผิดไปว่าคุณฟ้องโรงงานได้ และโรงงานทำผิดสัญญาก็เป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับพ่อคุณโดยตรง ดังนั้น ก็ควรจะต่อสู้คดีไปว่าไม่ได้เนรคุณ แต่เป็นการรักษาผลประโยชน์ในที่ดินและของพ่อคุณด้วย แม้ว่าความจริงแล้วคุณไม่มีสิทธิตามกฏหมายที่จะไปฟ้องโรงาน แต่คุณก็ไม่ได้มีเจตนาที่จะทำให้พ่อคุณเสียหายอะไร   

สิ่งที่คุณควรทำคือ ดูว่าคดีที่คุณฟ้องโรงงานนั้นไปถึงไหนแล้ว ปรึกษาทนายความของคุณดูนะครับ  ส่วนคดีที่พ่อคุณฟ้องคุณนั้น คุณก็ต้องแก้คดีว่าไม่มีเจตนาจะเนรคุณและสู้ไปว่าพ่อคุณไม่มีสิทธิเพิกถอนการให้

สิทธิเก็บกิน เป็นของพ่อคุณคนเดียวเอาไปให้ใครไม่ได้ทั้งนั้น จะทำพินัยกรรมยกให้ใครก็ไม่ได้ ให้ไปเลยเฉยๆก็ไม่ได้ เมื่อพ่อคุณเสียชีวิตสิทธิเก็บกินก็สิ้นสุดลง โรงงานที่อาศัยสิทธิของพ่อคุณก็ต้องจบลงไปด้วยนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์