trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 04:38:42 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปัญหาร้อนใจ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ด่วนมากๆค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาร้อนใจ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ด่วนมากๆค่ะ  (อ่าน 1687 ครั้ง)
thansuda
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 07:34:04 pm »

สวัสดีค่ะ ดิฉันเปนเจ้าของอหลอกลวงเม้นแห่งหนึ่งค่ะ
เมื่อประมานสองสัปดาที่แล้วมีตม. เข้ามาที่อพาร์ทเม้นและได้จับต่างด้าวไปที่่อพาร์ทเม้น แต่คนที่เปนคนเช่าจิงๆเปนคนไทย ส่วนตัวดิฉันเองได้ไปตจวก่อนหน้านั้นอาทิตกว่าๆ เพิ่งกลับมาไม่กี่วัน ตมเรยได้พบกับลูกชาย อายุสิปแปดปีแทน วันนั้น ตม.บอกว่าเราไม่ผิดเพราะคนไทยเปนคนเช่า
แต่เมื่อวานมีจดหมายเรียกตัวจากตำรวจ สนแถวบ้าน ฟ้องแจ้งความข้อหา "ให้ที่พักพิงแก่ชาวต่างด้าว"
ดิฉันได้เข้าไปพบและพูดคุย ให้การไปว่าเราไม่รุ้เรื่องเพราะ คนไทยธรรมดา คนขับแทกซี่เปนคนเช่า แต่เราไม่มีสัญยาเช่า เพราะเปนอหลอกลวงเม้นเลกๆ ไม่ีการเซนสันยา แล้ววั้นนั้นเราก้แไม่อยุ่
แต่ตำรวจบอกว่า เหตผลใช้ไ่ม่ได้
เขาบอกว่าเราต้องขึ้นศาล และมีค่าใช้จ่าย ซึ่งไม่ได้บอกว่าค่าใช้จ่ายนั้นคืออะไร
แบบนี้คือตำรวจเรียกเอาเงินหรือป่าวค่ะ เราควรให้หรือไ่ม่ เราต้องขึ้นศาลไหม
แล้วกดหมายเกี่ยวกับข้อที่คทออะไร จะหาทางแก้ยังไงดีค่ะ
สรุป ดิฉันไม่รุ้เรื่อง ดิฉันผิดหรือป่าวค่ะ เพราะคนไทยเปนคนเช่า เขาก้อสารภาพกับตม ไปแล้วว่าเขาเช่า ขอความกรุณ่ช่วยด้วยนะค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 01:25:22 pm »

ตามข้อเท็จจริง  คุณไม่มีความผิด ฐานให้ที่พักพิงแก่คนต่างด้าว   แต่  การให้คนไทยคนหนึ่งเช่าบ้าน  โดยไม่มีสัญญาเช่าไว้ชัดเจน   ก็ย่อมเป็นช่องทางให้ตำรวจอ้างได้ว่า  คุณให้คนต่างด้าวมาอาศัยอยู่  ถ้าตำรวจดำเนินการตามกฎหมาย   คือสอบสวน  สรุปสำนวนส่งอัยการ เพื่อฟ้องศาล   คุณก็มีความเป็นต้องต่อสู้คดีให้พ้นผิด   เพราะการให้ที่พักพิงคนต่างมีโทษสูงพอสมควร คือจำคุกไม่เกินห้าปี ปรับไม่เกินห้าหมื่นบาท(พรบ.คนเข้าเมืองพ.ศ.252 ม.64) ควรมีทนายความช่วยเหลืออย่างจริง  อยากแนะนำให้ติดต่อทนายเจม ให้ช่วยเหลือ  แม้ผมไม่เคยรู้จักท่าน  แต่ดูจากรูปถ่ายและแววตาแล้ว  ท่านเป็นคงที่เชื่อถือได้และมีเมตตาแน่นอน ด้วยความปรารถนาดี ครับ......ส่วนเรื่องตำรวจจะมีการเรียกเงิน  เพื่อปิดคดีหรือล้มคดีหรือไม่  คงไปทายใจเขาไม่ได้  และเรื่องนี้  เป็นเรื่องผิดกฎหมาย  ทั้งผู้รับและผู้ให้  ผิดกันทั้งสองคน  ถ้าคุณอาจอยากทราบต่อไปว่า เขามีการล้มคดีกันได้จริงหรือไม่   ขอตอบว่า เขามีกันมานานแล้วในสังคมไทย  แต่เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องนอกเกม นอกตำรา   ถ้าคุณจะเลือกเดินทางนี้  ต้องใช้ความสามารถเอาเอง  คงไม่มีคำแนะนำ  เพราะเป็นสิ่งไม่ถูกต้อง ครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013, 08:08:19 pm »

ขอบพระคุณพี่มโนธรรมครับ ... ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ติดต่อมาได้เลยครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์