trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03 พฤษภาคม 2024, 05:00:39 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  การชดเชยในกรณีที่ดินโดนเวรคืน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การชดเชยในกรณีที่ดินโดนเวรคืน  (อ่าน 3645 ครั้ง)
Vits
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 08:02:37 pm »

สวัสดีครับรบกวนสอบถามหน่อยครับ มีที่ดินอยู่เเปลงนึง 8 ไร่ เเต่จะโดนเวรคืน 1 ไร่เจ้าหน้าที่เข้ามาบอกว่าให้เตรียมตัวเพราะเราจะทำการตัดถนนเเล้วที่
ของคุณจะโดนเฉือนประมาณ 1 ไร่ คำถามก็คือหลักการเวรคืนเวลาเราจะได้รับค่าชดเชย เขาจะชดเชยเป็นราคาที่ซื้อขายในตลาด หรือจะชดเชยให้เราตามราคาประเมินครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 08:14:16 pm »

ทางราชการจะกำหนดค่าชดเชยที่ดินในส่วนที่ถูกเวนคืนให้ครับ โดยนำข้อมูลราคาประเมินที่ดินรวมถึงราคาซื้อขายที่ดินในตลาดมาพิจารณา ทั้งนี้ หากมีการแจ้งราคาประเมินแล้ว ท่านเห็นว่าน้อยเกินไป ท่านสามารถดำเนินการอุทธรณ์การประเมินราคาที่ดินได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Vits
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 08:25:59 pm »

ทางราชการจะกำหนดค่าชดเชยที่ดินในส่วนที่ถูกเวนคืนให้ครับ โดยนำข้อมูลราคาประเมินที่ดินรวมถึงราคาซื้อขายที่ดินในตลาดมาพิจารณา ทั้งนี้ หากมีการแจ้งราคาประเมินแล้ว ท่านเห็นว่าน้อยเกินไป ท่านสามารถดำเนินการอุทธรณ์การประเมินราคาที่ดินได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำตอบ ตอนเเรกผมเข้าใจว่าทางราชการจะให้ค่าเวรคืนตามราคาประเมินของที่ดิน รู้อย่างงี้เเล้วก็สบายใจครับ
Vits
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:33:33 pm »

ถ้าเจ้าหน้าที่ที่เข้ามาติดต่อเรา อ้างว่าทางราชการยินดีที่จะชดเชยในราคาประเมิน เเต่จะบวกให้ 30 % ในลักษณะนี้ไม่ทราบว่าทางเราสามารถตอบโต้กับเจ้าหน้าที่ได้อย่างเราครับ คือที่ดินเเถวนี้ซื้อขายกันในราคาตารางวาละ 20,000 บาท เเต่ราคาประเมินที่ดินตกอยู่ตารางวาละ 7000 บาท ถ้าคำนวนตามราคาซื้อขายจะเป็น 20000 x 400 ตารางวา = 8,000,000 เเต่เจ้าหน้าที่บอกว่าจะให้ ตามราคาประเมิน  7000 บาทต่อตารางวา+30%=9100 บาทต่อตารางวาหรือ 9100 บาท x 400 ตารางวา =  3,640,000 บาท จะเห็นว่าถ้ายอมเงินจะหายไป   4,360,000 บาท ไม่ทราบว่าถ้ามีลักษณะนี่เรามีวิธีการรับมืออย่างไรครับ ขอบคุณครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 11:44:18 pm »

ท่านสามารถดำเนินการอุทธรณ์การประเมินราคาที่ดินได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
Vits
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 11:48:41 pm »

ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์