trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18 พฤษภาคม 2024, 03:31:29 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ถามเรื่องกฎหมายค่ะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
โพลล์
คำถาม: ถามเรื่องกฎหมาน
ชอบ   -0 (0%)
ขอคำตอบ   -0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกฎหมายค่ะ  (อ่าน 2050 ครั้ง)
fonfinn
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2015, 12:59:34 pm »

พี่ค่ะหนูขอถามค่ะ คือ เรื่องมีอยู่ว่าลูกน้องขับรถไปส่งของในตลาด การจอดรถลงของถ้าขับมาตามเลน เราจะถอยเข้าซองลำบาก ดังนั้นเารจะต้องขับย้อนศร เพื่อเอาท้ายเข้าได้ง่ายค่ะ ก็มีผู้ชายนั่งอยู่บนรถมอเตอร์ไซร์ เดินลงมาถาม"เปิดไฟสูงใส่ทำไม เป็นต่างด้าวเป่า ขับรถย้อนศรมันผิดกฎหมาย"  ลูกน้องก็ไม่ลงจากรถ ไม่พูด พอดีน้องชายเดินมาพอดี ก็อธิบายให้เข้าเข้าใจว่าทำไมเราต้องจอดอย่างนี้ น้องก็เครียกับเค้าว่าเรื่องจบนะครับ แต่เค้าเมาเค้าก็บอกอีกว่าจะจับต่างด้าวให้หมด น้องได้ยินก็เดินไปเเล้วคุยว่าถ้าพี่จะจับขอดูบัตรตำรวจหน่อย เค้าไม่ให้ดูอ้างว่าเค้าเป็นตำรวจ พอขอเค้าไม่ให้ดูน้องเลยชกต่อยเค้าค่ะ  ขอถามค่ะว่าถ้าเค้าเป็นตำรวจมาจับเราจะผิดข้อหาอะไรค่ะ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2015, 01:44:19 pm »

พี่ค่ะหนูขอถามค่ะ คือ เรื่องมีอยู่ว่าลูกน้องขับรถไปส่งของในตลาด การจอดรถลงของถ้าขับมาตามเลน เราจะถอยเข้าซองลำบาก ดังนั้นเารจะต้องขับย้อนศร เพื่อเอาท้ายเข้าได้ง่ายค่ะ ก็มีผู้ชายนั่งอยู่บนรถมอเตอร์ไซร์ เดินลงมาถาม"เปิดไฟสูงใส่ทำไม เป็นต่างด้าวเป่า ขับรถย้อนศรมันผิดกฎหมาย"  ลูกน้องก็ไม่ลงจากรถ ไม่พูด พอดีน้องชายเดินมาพอดี ก็อธิบายให้เข้าเข้าใจว่าทำไมเราต้องจอดอย่างนี้ น้องก็เครียกับเค้าว่าเรื่องจบนะครับ แต่เค้าเมาเค้าก็บอกอีกว่าจะจับต่างด้าวให้หมด น้องได้ยินก็เดินไปเเล้วคุยว่าถ้าพี่จะจับขอดูบัตรตำรวจหน่อย เค้าไม่ให้ดูอ้างว่าเค้าเป็นตำรวจ พอขอเค้าไม่ให้ดูน้องเลยชกต่อยเค้าค่ะ  ขอถามค่ะว่าถ้าเค้าเป็นตำรวจมาจับเราจะผิดข้อหาอะไรค่ะ
ไม่ผิดฐานทำร้ายเจ้าพนักงานเพราะน้องชายไม่ทราบว่าเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหน้าที่  ไปชกต่อยเขาผิดเพียงแต่ฐานทำร้ายร่างกายผู้อื่น ซึ่งต้องดูข้อเท็จจริงว่าเกิดจากการยั่วยุ หรือสมัครใจทะเลาะวิวาทหรือไม่ครับ
kathy61
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2015, 10:51:03 am »

อยากทราบว่า..สามีทิ้งร้างไม่ทำหน้าที่สามีมามากกว่า 5 ปี ก่อนออกจากบ้านไปไม่มีการส่งเสียหรือทำหน้าที่เลยเป็นปีที่ 3 แล้ว สามารถขอหย่าได้มั๊ยคะ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2015, 01:19:27 pm »

อยากทราบว่า..สามีทิ้งร้างไม่ทำหน้าที่สามีมามากกว่า 5 ปี ก่อนออกจากบ้านไปไม่มีการส่งเสียหรือทำหน้าที่เลยเป็นปีที่ 3 แล้ว สามารถขอหย่าได้มั๊ยคะ
ถ้าสามีไม่สมัครใจก็คงต้องฟ้องหย่าครับ ส่วนการทิ้งร้างไม่ส่งเสีย เป็นเหตุหย่าอยู่แล้วครับ
Manhandsome
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2015, 10:44:59 am »

ความรู้ดีมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์