trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16 พฤษภาคม 2024, 03:00:36 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอถามเรื่องรถชนบ้างครับช่วยชี้แนะหน่อยครับพี่ๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องรถชนบ้างครับช่วยชี้แนะหน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 2185 ครั้ง)
batman13
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 12:01:37 pm »

คือแบบนี้คับ

แบบนี้ครับ ถนน มี 5 เลน ครับ  1  2  3  4  5  เป็นเวลากลางคืนครับ  เที่ยงคืน

ถนนสองเลนนับจากซ้ายโดนจอดซ้อนคันกันครับ 1  2      จึงเหลือ เลน 3  4  5

ผมกับเพื่อนขับรถยนกันมา 2 คัน ผมอยู่ข้างหน้าเพื่อนขับตามหลังครับ   ที่เลน 4  จะนั้นช่องซ้าย ดังนั้น   เลน3 กับ ขวาเลน5  จะว่าง

มีรถยนต์คันนึง ออกจากเลนที่ จอดซ้อนคัน เลนที่ 2 เพื่อจะไปเลน 3 ที่เหลืออยู่  พอจะนึกออกไหมครับ

แต่ว่า มีรถมอเตอไซ ทำอะไร จอดหรืออะไรสักอย่างครับ   รถคันนั้นจึงพุ่งมาต่อที่เลนที่ 4 ซึ่งผมกับเพื่อนขับมา

ผมหักหลบได้ทันครับหัวรถเพิ่งเข้ามา    ส่วนเพื่อนผมที่ตามกันมาด้านหลัง ไม่ได้ขับไกล้กันมากนะครับ ห่าง 100 กว่าเมตรได้ ชนเข้าเต็มๆครับ รถคันนั้น ไม่คิดจะมองรถคันอื่นเลยครับ

ผมจึงรีบย้อนรถกลับมา เพราะรถเพื่อนผมเละไปแล้ว คนไม่้ป็นอะไรมาก

ผมลงมาเจอคนขับ สภาพเมาครับ  แล้วสักพักก้อหายไปกับรถพยาบาล แต่คนขับไม่ได้เจ็บอะไร ยืนมึนดูเฉยๆ

พอตามไปโรงบาล คนขับ ไม่ใช่คนที่เจอตอนแรก แต่ผมบอกตำรวจไปแล้วว่าไม่ใช่ แล้วคนนั้นก้อยอมรับไปแล้วว่าไม่ได้ขับ คนขับเมากลับบ้านนอน โทรตามให้มายืนแทน  

ทำอย่างไรครับ   เพื่อนผมจะโดนอะไรบ้างครับ

ล่าสุด โดนปะมาท ร่วมกัน  มันต้องจบแบบนี้หรือครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2013, 12:05:50 pm โดย batman13 » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 12:11:27 pm »

ใช้วิธีเจรจากันคือทางออกที่ดีที่สุด ครับ
batman13
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 12:58:39 pm »

ง่ายจังเลยครับ

คนผิดมันขู่เอาตัง 20000 บอกถ้าไม่จ่ายจะฟ้องศาล ผมหละเซง ปะมาทร่วมตงไหนมาขุ่เอาตัง
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2013, 10:17:30 pm »

ถ้าเอาแบบยากๆ ท่านต้องสู้คดีครับ ว่าท่านไม่ได้ขับเร็ว ท่านขับถูกกฎ ท่านไม่ประมาท อีกฝ่ายต่างหากที่ประมาท เพราะเมาแล้วขับ และให้ท่านเรียกค่าเสียหายทั้งหมดจากอีกฝ่ายครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์