trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 03:07:36 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ เรื่องบ้าน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ เรื่องบ้าน  (อ่าน 1586 ครั้ง)
jingrend
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013, 08:51:59 pm »

เรามาสร้างบ้านบนที่ดินของเราเมื่อ7ปีที่แล้ว บ้านดิฉันไม่ได้ถมที่ค่ะ ยกสูงเอา เป็นบ้านชั้นเดียว และเมื่อ2ปีที่แล้ว ข้างบ้านดิฉันเจ้าของเขามาถมที่เอาไว้  และเมื่อวันที่2สิงหาคม 2556 ข้างบ้านดิฉันได้มาถมที่เพิ่มโดยใช้รถแมคโค2คัน คันนึงใช้ตอกเสาเข็ม แต่เสาเข็มส่วนที่ติดกับบ้านดิฉัน ที่เขากำลังตอกมันลงดิน มันเกิดลมมาทับหลังคาบ้านดิฉัน กระบื้องหบังคาแตกหมด และที่สำคัญคือ หลารของดิฉันวัย4สี่ขวบยืนอยู่ใต้คานไม้ที่เสามันหักมาพอดี แต่โชคดีค่ะ ที่มันติดคานไม้ ไม่อย่างนั้นหลานของดิฉันคงไม่รอด ดิฉันอยากจะสอบถามว่าจะเอาผิดกับเจ้าของที่ได้หรือไม่ค่ะ และเราสามารถแจ้งให้ อบต. มาตรวจสอบได้มั้ยค่ะ เพราะบ้านดิฉันก็ทรุดด้วยค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2013, 12:05:58 pm »

ก็เรียกร้องค่าเสียหายทางแพ่งได้  ตามที่เสียหายจริง   ก็ควรทำรายการความเสียหายไว้ทุกรายการ ประมาณการราคาไว้ โดยมีผู้นำท้องถิ่นเป็นพยาน  และให้คนข้างเคียงที่ก่อความเสียหาย ลงลายมือชื่อรับทราบด้วย  ถ้าถ่ายภาพไว้ด้วยก็มีประโยชน์   ถ้าเขาไม่ยอมจ่ายค่าเสียหาย  ต้องฟ้องทางแพ่ง ภายในอายุความหนึ่งปี....เรื่องการถมดิน  ขอแนะนำให้ ดู พรบ. การขุดดินแลถมดิน พ.ศ.2543 (ในกูเกิ้ล)จะทราบรายละเอียดทั้งหมด เพราะสามารถอ่านและเข้าใจได้ สำหรับบุคคลโดยทั่วๆไป  แต่ดูๆแล้ว  พรบ.ฉบับนี้ก็ไม่ได้ช่วยแก้ไขอะไรได้เท่าที่ควร  เพราะมีช่องทางหลบเลี่ยงได้มากมาย  และกรณีฝ่าฝืน  ก็มีโทษเพียงเล็กน้อย  สุดท้าย  คุณก็ต้องแก้ปัญหาเอาเอง   ค่าชดใช้  ถ้าผู้ก่อความเสียหายเล่นเกม  เลี่ยงไปเลี่ยงมาจนคุณอ่อนล้า   ก็ต้องทำใจยอมรับสภาพไว้แต่ต้น ว่า  คงได้ไม่คุ้มเสีย  ด้วยความปรารถนาดี ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์