trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 02:04:22 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอถามเรื่องการค้ำประกันหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการค้ำประกันหน่อยครับ  (อ่าน 1777 ครั้ง)
oceansky
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 07 สิงหาคม 2013, 05:59:03 pm »

ขอรบกวนช่วยตอบหน่อยครับ
คดีความมีอยู่ว่า ลูกเขยผมโดนคดีพยายามค่า ศาลชั้นต้นตัดสินจำคุก20ปี ต่อสู้ศาลอุธรณ์ตัดสินติดคุก10ปี ตอนนี้ศาลฏิกาจะตัดสินคิดว่าคงน่าจะติด
ลูกสาวผมแต่งงานกับลูกเลย จดทะเบียนสมรส และได้เอาที่ดินและบ้านประมาณ1ไร่ไปค้ำประกัน วงเงิน 2 แสนบาทซึ่งที่ดินนี้ลูกสาวได้มาจากการไปฟ้องขอเป็นผู้จัดการมรดกคนตาย(แม่)ยังไม่ได้แบ่งเป็นชื่อลูกสาว โดยผมและลูกชายไปเซ็นรับทราบที่ศาลด้วยเกี่ยวกับที่ดิน ตอนนี้ลูกสาวผมตายแล้วมีลูกชายอีก1คนอายุ12 ขวบผมดูแลอยู่ จึงอยากถามว่า
1.ถ้าหากลูกเขยไม่ไปฟังคำตัดสินจะเป็นอย่างไร
2.ถ้าหากศาลตัดสินว่าติดแล้วลูกเขยผมไปติดคุก ผมจะถอนหลักทรัพย์ค้ำประกันที่ศาลได้เลยหรือไม่
3.ถ้าหากศาลตัดสินว่าติดแล้วลูกเขยผมไม่ไปติดคุก  หลักทรัพย์ผมจะถูกยึดเลยหรือไม่ หรือศาลจะเอาไปขายทอดตลาด ส่วนราคาที่เกินจาก2แสนศาลจะคืนให้ผมใหม เพราะราคาที่พร้อมบ้านประมาณ8แสนบาท
4.ถ้าผมจะเปลี่ยนหลักทรัพย์ค้ำประกัน จะกู้เงิน2แสนไปเปลี่ยนหลักทรัพย์ที่ศาลได้หรือไม่ ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่(ผมไม่มีเงิน
    ผมอายุ   65แล้ว ไม่มีอาชีพ)
5.ผมไปกู้เงินมา1แสนทำสัญญาเงินกู้ แต่ไม่เสียดอก โดยบอกกับเดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ่าถ้าเรื่องศาลจบผมจะแบ่งขายที่ให้ ผมต้องดำเนินการอย่างไรเพราะเป็นชื่อลูกสาว (ผมมีลูกชายอีก1คน หลานอีก1คน)

ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2013, 12:56:48 pm »

1.ถ้าหากลูกเขยไม่ไปฟังคำตัดสินจะเป็นอย่างไร

ตอบ...ก็ต้องถูกออกหมายจับ  และถูกริบหลักประกัน
2.ถ้าหากศาลตัดสินว่าติดแล้วลูกเขยผมไปติดคุก ผมจะถอนหลักทรัพย์ค้ำประกันที่ศาลได้เลยหรือไม่

ตอบ....ถ้านำตัวจำเลยส่งศาล  ก็ขอถอนประกันได้ ครับ

3.ถ้าหากศาลตัดสินว่าติดแล้วลูกเขยผมไม่ไปติดคุก  หลักทรัพย์ผมจะถูกยึดเลยหรือไม่ หรือศาลจะเอาไปขายทอดตลาด ส่วนราคาที่เกินจาก2แสนศาลจะคืนให้ผมใหม เพราะราคาที่พร้อมบ้านประมาณ8แสนบาท

ตอบ....ขอแนะนำให้นำตัวลูกเขยส่งศาล  หรือ หาเงิน 2 แสนบาท ไปใช้หนี้ประกัน น่าจะสะดวกกว่า ครับ
4.ถ้าผมจะเปลี่ยนหลักทรัพย์ค้ำประกัน จะกู้เงิน2แสนไปเปลี่ยนหลักทรัพย์ที่ศาลได้หรือไม่ ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่(ผมไม่มีเงิน ผมอายุ   65แล้ว ไม่มีอาชีพ)

ตอบ...เปลี่ยนเป็นเงิน 2 แสน ย่อมทำได้  ค่าใช้จ่ายไม่มากมายอะไร  ติดต่อสอบถามฝ่ายธุรการศาล ครับ

5.ผมไปกู้เงินมา1แสนทำสัญญาเงินกู้ แต่ไม่เสียดอก โดยบอกกับเดำกระด้าง เน่า เละ เฟะ่าถ้าเรื่องศาลจบผมจะแบ่งขายที่ให้ ผมต้องดำเนินการอย่างไรเพราะเป็นชื่อลูกสาว (ผมมีลูกชายอีก1คน หลานอีก1คน)

ตอบ....คุณต้องร้องศาล ขอเป็นผู้จัดกหารมรดกของลูกสาวที่ตายก่อน   เมื่อเป็นผู้จัดการมรดกก็ขายที่ดินได้   ก็เจรจากับลูกชาย และหลานให้เข้าใจก่อนว่าทำไมต้องขาย ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์