trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08 พฤษภาคม 2024, 07:38:18 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเรื่องการเปลี่ยนนามสกุลครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนนามสกุลครับ  (อ่าน 1522 ครั้ง)
GRANZON
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013, 01:45:10 am »

ผมต้องการจะเปลี่ยนนามสกุล ไปใช้นามสกุลเก่า ของ คุณยาย ซึ่งตอนนี้ คุณยายผม ไม่ได้ใช้นามสกุลนั้นมานานแล้ว (เนื่องจากจดทะเบียนสมรสกับคุณตา)ส่วนเจ้าของนามสกุล ได้เสียชีวิตไปนานแล้ว และ นามสกุลนี้ เป้นนามสกุล พระราชทาน 

1) ผมสามารถใช้นามสกุลเก่า ของคุณยายได้เลยหรือเปล่าครับ
2) คุณป้าผม (ลูกพี่ลูกน้อง กับคุณแม่)  ได้ขอร่วมใช้นามสกุลเก่าของคุณยาย มาตั้งแต่ยังเด็ก (ผ่านมาเกือบ 60 ปี แล้ว)  สามารถอนุญาต ให้ผมใช้นามสกุลนี้ได้หรือเปล่าครับ
3) ถ้าผมจดทะเบียนเป็น บุตรบุญธรรม ของคุณป้า จะมีสิทธิ์ ใช้นามสกุลเดียวกับคุณป้า หรือเปล่าครับ

รบกวนสอบถามด้วยนะครับ
ขอขอบพระคุณมากครับ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013, 10:15:16 am »

ได้เคยตอบปัญหานี้แล้วอย่างชัดเจน คือ  ต้องยื่นเรื่องขอใช้ชื่อสกุลร่วม  โดยให้ป้ายินยอม   ถ้าจดทะเบียนเป็นบุตรบุญธรรมของป้า ก็ใช้ชื่อสกุลของป้าได้ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์