trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
31 พฤษภาคม 2024, 12:37:24 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ค้างชำระ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ค้างชำระ  (อ่าน 2275 ครั้ง)
s.kraiket
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 02:01:26 pm »

สวัสดีค่ะ
ดิฉันเปิดร้านจำหน่ายปุ๋ยเคมีมาประมาณ 3 ปีค่ะ ปีที่แล้วมีลูกค้ามาซื้อปุ๋ยแต่ค้างชำระ บอกว่าจะค้างแค่เดือนเดียว แต่เลยกำหนดมาจะ 1 ปีแล้วค่ะ  (ครบ 1 ปี วันที่ 18 ต.ค. 56 นี้ค่ะ) ทวงไปหลายครั้งก็ไม่ได้ ถ้าจะฟ้องร้องได้ไหมค่ะ หลักฐานมีแค่ใบเสร็จรับเงินที่เขียน วัน เดือน ปี รายการสินค้า จำนวนเงิน และวงเล็บไว้ว่า ค้างชำระ คนซื้อก็ไม่ได้ให้ลงชื่ออะไรไว้เลย เพราะไม่คิดว่าเขาจะเบี้ยว ขอคำแนะนำด้วยนะคะ..... ขอขอบพระคุณมากค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 01:48:52 am »

หลักฐานที่คุณมีอยู่   ก็ใช้ฟ้องร้องได้ ภายในอายุความสองปี ครับ
s.kraiket
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 05:08:06 am »

ก่อนอื่นต้องขอชื่นชมและขอบคุณจากใจนะคะ ที่กรุณามีเว็บถาม ตอบแบบนี้ให้เป็นที่พึ่งสำหรับคนที่เดือนร้อน อ่านแล้วมีประโยชน์มากค่ะ

ขอรบกวนถามต่ออีกนิดนะคะ.... ค่าปุ๋ยที่ค้างประมาณ 10,000 บาท  ถ้าฟ้องร้องเขาก็คงไม่มีอะไรจะให้  เพราะรายได้ก็ไม่มาก  ทำนาอย่างเดียว  ใจนึงก็ไม่อยากได้คืนแล้ ว แต่อีกใจนึงก็เสียดายเพราะเราเปิดร้านก็ต้องกู้เงินมาลงทุน  และอีกอย่างรู้สึกโกรธด้วยที่เขาโกหกมาตลอดว่าจะจ่ายให้วันนั้นวันนี้ แต่ไม่ยอมจ่ายซักที  ก็เลยจะถามคุณทนายว่าถ้าฟ้องแล้วเขาไม่จ่ายอีกละค่ะ จะทำยังไงได้บ้างค่ะ....ขอบพระคุณมากค่ะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 05:13:35 pm »

ถ้าศาลให้ใช้หนี้ตามที่ฟ้อง   ถ้าเขาไม่ยอมใช้หนี้   ก็ต้องให้ศาลบังคับคดี  โดยการยึดทรัพย์ของเขามาขายทอดตลาดเพื่อใช้หนี้  ถ้าเขาไม่มีทรัพยสินอะไรให้ยึด  ก็คงเสียเวลาเปล่า  ก็ต้องรอบังคับคดีภายใน 10 ปี   ถ้าเขามีทรัพย์สินขึ้นมา  ก็อาจมีโอกาสได้รับการใช้หนี้บ้าง....ต่อไปจะให้เครดิตแก่ใคร   ควรมีหลักประกันไว้บ้าง   เช่น มีโฉนดที่ดิน หรือบุคคลที่พอมีฐานะความเป็นอยู่ที่มั่นคง ค้ำประกันไว้   การมาจับเสือมือเปล่า  อาจถูกเสือกัดให้บาดเจ็บ  ดังที่คุณกำลังประสพอยู่ ครับ
s.kraiket
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 09:54:44 pm »

ขอบคุณมากค่ะ...ต่อไปก็ต้องระวังให้มากขึ้นเหมือนที่คุณทนายบอก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์