trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 06:05:12 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ  (อ่าน 1522 ครั้ง)
mic ho
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 06:11:36 pm »

ย่าผมมี ลูก4คน คือ ลุง 2 คน ป้า พ่อผม (โดยป้าเสียชีวิตเเล้วเเละยังไม่เเต่งงาน)  เมื่อปี56 ย่าป่วยหนัก ต้องผ่าตัดใหญ่และไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองอะไรได้เลย นอนติดเตียงเป้นเวลาเกือบ 3 ปีเเล้ว  พ่อผมเป็นผู้ดูเเล และออกค่ารักษาคนเดียวทั้งหมด โดยพ่อก็บอกให้ลุงทั้ง 2 ช่วยกันออกค่ารักษาย่าบ้าง เพราะรักษาในรพ.สูงมาก และให้ช่วยพลัดกันมาดูเเลย่า เเต่ ลุงทั้ง 2 ไม่เคยมาช่วยดูเเลหรืออกค่ารักษาใดๆๆเลย อีกทั้งบอกให้พ่อผมเซ็นต์ร่วมเพื่อเเบ่งมรดกของย่าตอนนี้เลย ทั้งที่ย่ายังมีชีวิตอยู่

ผมอยากรู้ว่าในกรณีนี้

1.หลังย่าเสีย  ลุง ทั้ง 2  จะมีสิทะิ์ในมรดกของย่าไหม ในเมื่อเวลาย่าป่วยไม่มาช่วยดูเเล เเต่เรื่องมรดกก็อ้างสิทะิความเป็นลูกจะให้เเบ่งเท่ากัน 3 คน

2.พ่อผมควรทำอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2016, 06:18:17 pm โดย mic ho » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม 2016, 08:24:01 am »

ทรัพย์สินของย่า

1.หลังย่าเสีย  ลุง ทั้ง 2  จะมีสิทธิ์ในมรดกของย่าไหม ในเมื่อเวลาย่าป่วยไม่มาช่วยดูเเล เเต่เรื่องมรดกก็อ้างสิทธิ์ความเป็นลูกจะให้เเบ่งเท่ากัน 3 คน

ตอบ...ถ้าย่าตาย  ลุงสองคนและพ่อคือทายาทโดยธรรมของย่า จึงมีสิทธิ์ขอแบ่งปันมรดกได้  ที่ลุงบอกว่า มรดกของย่าต้องแบ่ง สามส่วนเท่าๆกันนั้นถูกต้องแล้ว   เว้นแต่ย่าจะตัดสิทธิ์การรับมรดกของลุงทั้งสองไว้ชัดเจน  ที่ทำง่ายที่สุดก็คือ ให้ ย่าทำพินัยกรรม มอบทรัพย์สินให้พ่อเพียงผู้เดียว  ถ้าสติสัมปชัญญะของย่ายังสมบูรณ์ พินัยกรรมก็ใช้บังคับได้  พินัยกรรมมีหลายแบบ จะทำแบบไหนก็ได้  ถ้าจะทำพินัยกรรมต้องรอบครอบไม่ให้มีข้อโต้แย้งได้ในภายหลัง  หรือถ้าจะให้สำเร็จเด็ดขาดไปเลย  ไม่ต้องมามีปัญหาในภายหลัง   ก็ให้ย่า  โอนทรัพย์สินให้พ่อผู้เดียว(ถ้าย่ายินยอม)  ถ้าย่าไปโอนไมใด้  ก็ใช้วิธีทำใบมอบอำนาจของย่า ให้โอนให้พ่อก็สามารถทำได้  แบบใบมอบอำนาจ เปิดดูตัวอย่างและดาวน์โหลดได้  ที่เว็บของกรมที่ดิน ครับ

ตอบ...การที่พ่อดูแล ปรนนิบัติแม่(ย่า) คือคุณธรรมอันล้ำเลิศ  กุศลผลบุญไม่มีทางสูญหายไปไหน  ไม่ต้องไปเกี่ยงกับลุงสองคน เพราะบุญกรรมไม่มีใครแบ่งแย่งไปได้  ส่วนเรื่องทรัพย์สิน ก็ดูข้อ 1  ว่าจะเลือกแบบไหนดี แม้พ่อไม่ทำอะไรเลย  มรดกก็แบ่ง
เป็นสามส่วนเสมอ   ถ้าสามารถปล่อยวางลงได้  จะมีแต่ความสุข ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม 2016, 01:40:04 pm »

ย่าผมมี ลูก4คน คือ ลุง 2 คน ป้า พ่อผม (โดยป้าเสียชีวิตเเล้วเเละยังไม่เเต่งงาน)  เมื่อปี56 ย่าป่วยหนัก ต้องผ่าตัดใหญ่และไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองอะไรได้เลย นอนติดเตียงเป้นเวลาเกือบ 3 ปีเเล้ว  พ่อผมเป็นผู้ดูเเล และออกค่ารักษาคนเดียวทั้งหมด โดยพ่อก็บอกให้ลุงทั้ง 2 ช่วยกันออกค่ารักษาย่าบ้าง เพราะรักษาในรพ.สูงมาก และให้ช่วยพลัดกันมาดูเเลย่า เเต่ ลุงทั้ง 2 ไม่เคยมาช่วยดูเเลหรืออกค่ารักษาใดๆๆเลย อีกทั้งบอกให้พ่อผมเซ็นต์ร่วมเพื่อเเบ่งมรดกของย่าตอนนี้เลย ทั้งที่ย่ายังมีชีวิตอยู่

ผมอยากรู้ว่าในกรณีนี้

1.หลังย่าเสีย  ลุง ทั้ง 2  จะมีสิทะิ์ในมรดกของย่าไหม ในเมื่อเวลาย่าป่วยไม่มาช่วยดูเเล เเต่เรื่องมรดกก็อ้างสิทะิความเป็นลูกจะให้เเบ่งเท่ากัน 3 คน

1.ตามกฎหมายถ้าย่าไม่ได้ทำพินัยกรรม จะต้องแบ่งเท่ากันทั้ง 3 นครับ
2.อยุ่ที่เจตนาของย่าครับ ลูกคนไหนกตัญญูถ้าย่าทำพินัยกรรมคงจะได้มากหน่อย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์