trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 11:46:00 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนตอบหน่อยนะครับมีปัญหา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนตอบหน่อยนะครับมีปัญหา  (อ่าน 2030 ครั้ง)
bell_bo
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 03:50:57 pm »

พอดีแม่ผมได้เลิกกับพ่อไปแล้วไปมีแฟนใหม่แต่ไม่ได้จดทะเบียนแล้วเขากับแฟนใหม่ไปซื้อกะบะคันหนึ่งเป็นชื่อแม่ผมแต่ผ่อนยังไม่หมดทีนี้แฟนใหม่เขาเอาไปเปลี่ยนเอาอีกคันหนึ่งใช้ชือแม่ผมทีนี้แม่กับแฟนใหม่เขาได้เลิกกันไปแต่เพราะมักจะโดนเขาทำร้ายร่างกายบ่อยและตอนนี้รถอยู่ที่บ้านแฟนใหม่ที่เลิกกันขาดการส่งไป6เดือนแล้วเขาจะมายึดรถเขาไปเอาที่บ้านแฟนใหม่แม่ผมที่เลิกกันไปแต่เขาไม่ให้ทั้งๆที่แม่ผมเลิกกับเขาไปนานแล้วแต่รถเป็นชื่อแม่ผมคนที่จะมายึดรถเขาบอกจะฟ้องแต่ทางแม่ผมบอกถ้าจะยึดรถก็ไปเอาได้เลยเราควรทำอย่างไรดีครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 05:06:40 pm »

ถ้ารถยังผ่อนอยู่  โดยแม่เป็นผู้เช่าซื้อ   ต้องให้แม่หาทางไปนำรถมาไว้ในครอบครองให้ได้  ก็ใช้วิธีขอให้ตำรวจช่วยไปยึดรถจากแฟนคนใหม่มา....ถ้าไฟแนนซ์  มายึดรถไม่ได้  แม่อาจถูกแจ้งข้อหายักยอกทรัพย์ได้   และในทางแพ่งก็ต้องรับผิดค่างวดที่ยังค้างอยู่ด้วย(ตอบโดยเข้าใจว่า รถยังผ่อนอยู่)....
bell_bo
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 05:52:29 pm »

ขอบคุณมากครับ
bell_bo
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2013, 09:09:32 pm »

แต่ผมคุยกับแม่แม่บอกว่าตอนขายรถคันเก่าแม่ผมเซ็นขายแต่ตอนไปซื้อคนใหม่มาแม่บอกว่าไม่ได้เซ็นอะไรเลยตอนไปรับรถก็ไม่ได้เซ็นไม่ได้ไปรับแฟนใหม่แม่ผมเขาเอาออกมาแล้วคนค้ำก็คือพ่อแม่ฝ่ายแฟนใหม่แม่ผมผมน่ะหนักใจจริงๆแต่ฝช้ชื่อแม่ผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์