trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14 พฤษภาคม 2024, 01:31:10 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ตำรวจขอค้นร้านค้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจขอค้นร้านค้า  (อ่าน 1848 ครั้ง)
Khorwee
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 04 กันยายน 2016, 11:00:19 am »

ขออนุญาติขอถามเพื่ออ้างอิงหน่อยน่ะครับ
คือบ้านผมเปิดร้านขายของช้ำเล็กๆครับ อยู่ใกล้กับชายแดน ซึ่งคนแถวบ้านเค้านิยมสูบบุหรี่มาเลย์ซึ่งราคามันถูกมากซอง25บาท แล้วบ้านผมก็ขายทั้งบุหรี่มาเลย์และไทย

เมื่อไม่นานมานี้มีตำรวจมาขอค้นร้านครับ ซึ่งผมกำลังขายของอยู่เค้าขอจะเข้าข้างในบ้านแต่ผมไม่ให้ผมเลยขอดูหมายค้น เค้ายื่นกระดาษอะไรไม่รู้ครับซึ่งมันไม่ใช้หมายค้น เค้าอ้างว่ามีคนแจ้งมา เลยต้องมาด่วน ผมบอกงันผมขอถ่ายวิดีโอเป็นหลักฐาน เค้าบอกห้ามถ่ายน่ะรีบมาจะคว้ามือถือผม สักพักเหมือนจะโม้โหเค้าขู้ผมว่าน้องพี่ขอค้นดีๆ ถ้าน้องไม่ไห้ความร่วมมือเดี่ยวพี่จะพาน้องไปดำเนินคดีน่ะ พอค้นในบ้าน เจอบุหรีประมาณ5แถวครับ

พอตรวจเร็จเค้าให้ผมขึ้นรถเค้าไปกับเค้าเลยครับ ผมนึกว่าจะพาไปโรงพักประกฎว่าพาผมไม่ที่เฟรชบ้านพักที่เค้าอยู่ครับ (ผมว่าไม่ใช้ละมันจะโกง) เค้าเรียกมา 25,000 ผมบอกว่าเค้าว่าผมไม่มีเงิน จ่ายได้10,000 เค้าไม่ยอมคับผมก็ขอเค้าจนที่จะค่ำแล้วสุดท้ายจ่ายแค่10,000 จ่ายเสร็จพาผมไปที่สรรพากร เข้าทางด้านหลังเพราะประตูหน้าปิด แล้วทำใบเร็จประมาณว่าร้านนี้ได้โดนปรับแล้วเพื่อมีตำรวจอีกกลุ่มมาจับอีก
(จากข้อความที่ผมเล่ามาทั้งหมด ถ้าเค้ามาแบบถูกกฎหมายผมก็พร้อมที่จะจ่ายน่ะครับ

สุดท้ายผมอยากถามว่าเวลาตำรวจมาขอตรวจร้านผมเค้าจะต้องมีเอกสารอะไรบ้างครับแล้วผมสามารถถ่ายวิดีโอหรือถ่ายรูปเป็นหลักฐานได้ไหมครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2016, 10:00:31 am »

สินค้าหนีภาษี

จะโทษปรับ  2-10 เท่าของอัตราภาษีฯ  จึงเป็นช่องทางให้เจ้าหน้าที่ฯ บางคนใช้ช่องทางนี้ หาเงินได้ง่ายๆ โดยใช้กฎหมายเป็นเครื่องมือ ...ครับ

...พรบ.ภาษีสรรพสามิต  พ.ศ. 2527...

มาตรา ๑๖๑  ผู้ใด
(๑) มีไว้ในครอบครองซึ่งสินค้าโดยรู้ว่าเป็นสินค้าที่มิได้เสียภาษีหรือเสียภาษีไม่ครบถ้วน เว้นแต่ในกรณีที่ผู้ประกอบอุตสาหกรรมมีไว้ในโรงอุตสาหกรรมหรือในคลังสินค้าทัณฑ์บน
(๒) มีไว้ในครอบครองโดยไม่มีสิทธิโดยชอบด้วยกฎหมายซึ่งสินค้าที่ได้รับยกเว้นหรือได้รับคืนภาษีแล้วตามหมวด ๗
ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่สองเท่าถึงสิบเท่าของค่าภาษีที่จะต้องเสีย แต่ต้องไม่ต่ำกว่าหนึ่งร้อยบาท
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์