trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15 พฤษภาคม 2024, 09:15:00 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนผู้รู้เรื่องกฏหมายบุกรุกที่ดินครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้เรื่องกฏหมายบุกรุกที่ดินครับ  (อ่าน 1536 ครั้ง)
tongvenlo
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 12:28:38 pm »

สวัสดีครับ ขอความเห็นท่านผู้รู้ทุกท่านครับ  ขออธิบาย ลักษณะที่ดินคราว ๆ ดังนี้ครับ   มีที่ดิน อยู่  3 แปลงติดกันตามลำดับ   แปลงที่ 1 เป็นที่ดินเปล่า ของนาย เอ  แปลงที่ 2 เป็นที่เปล่าของผม    แปลงที่ 3 เป็นหอพักของนาย  เอ  ขนาดประมาณ ไร่ กว่า ๆ ทั้ง 3 แปลง ข้างหน้าเป็นถนน ข้างหลังเป็นคลอง 

เมื่อ  8 ปี ก่อนพ่อผม  อายุ 80 ปี ชรามากแล้ว จะทำการรางวัดที่ดิน  ขณะที่ นายเอ กำลังสร้างหอพักเพราะเชื่อว่า นายเอ สร้างหอพักเกินที่ดินของเรา  ขณะ ณ เวลานั้น นายเอได้ขอร้องว่าขอสร้างให้เสร็จก่อน เค้าจะเป็นคนปักหมุดให้เอง ด้วยความ ชราและไม่ค่อยรู้กฏหมายของพ่อ  จึงยุติการรางวัดและทิ้งหมุดปักที่เอาไว้ 

สองวันต่อมานายเอ ได้มาขอร้อง ซื้อที่  200 ตรว  โดยให้เหตุผลว่าเค้าสร้างตึกมาชิดที่ของเราพอดีไม่สามารถสร้างรั้วได้   ต้องการบริเวณเพิ่ม  ณ ขณะนั้น พ่อผมไม่ได้ ขาย  ผมเองก็อยู่ต่างประเทศตลอด สิบปีที่ผ่านมา จึงไม่ได้ดูแล ที่ดิน เท่าที่ควรจะเป็น 

ระหว่าง  7 -8  ปีที่ผ่านมาเวลา พ่อคิดจะขาย  เช่น ปักป้ายขาย นายเอ จะติดต่อเข้ามา ซื้อตลอด แต่พ่อขายแพงกับเค้ามาก  จึงได้เงียบๆ กันไป ณ วันนี้ คุณพ่อเสียได้  2 ปี ที่ได้ถูกโอนเป็นของผมและผมกลับมาอยู่เมืองไทยถาวรได้  6 เดือนแล้ว  ผมคิดจะทำเรื่องที่ให้เรียบร้อย

การรังวัดจะเกิดขึ้นต้นเดือนกันยายน  เมื่ออาทิตย์ก่อนผมเข้าเครีย์พื้นที่ดิน ปรับสภาพหน้าดินและจะล้อมรั้วทำเขื่อนหลังจากรางวัด ขณะเริ่มลงมือทำ นายเอ ได้ติดต่อผ่าน  ช่างถมที่ ว่าต้องการซื้อ  200 ตรว  ถามตัวผมอยากขายมัย  ผมอยากขายเพื่อเอาเงินมาหมุนในธุรกิจที่ผมทำอยู่ ผมจึงให้ช่างถมที่เป็นนายหน้าจัดการในราคาสูงกว่าที่เค้าเคยเสนอซื้อมาเล็กน้อยเมื่อสมัย 8 ปีเล็กน้อย    ตอนนี้คงรอในวันวัดที่  จริงว่า จะเป็นอย่างไร   

คำถามของผมครับ

1  หมุดที่ปักอยู่  ณ ขณะนี้ด้านข้างหอพัก นายเอ   มองเห็นและไม่เกินแต่มันเกิดจากการที่พ่อผมยุติการรางวัดเมื่อ  8  ปีก่อน และทิ้งหมุดปักที่ 2 ต้นโดยไม่ได้มีการเซ็นยินยอมการรางวัดใดๆ ทั้งสิ้น    ทางกฏหมายเราสามารถบอกได้หรือไม่ครับ  ว่าเราไม่ยอมรับหลักเขตหมุดตัวนี้   

2   จากที่ผมกล่าวข้างต้น นายเอ เป็นเจ้าของที่เปล่าแปลงที่ 1  ถ้าสมมุติรางวัดแล้วหอพักนายเอ ล้ำที่ของผมจริง  แล้วนายเอ  ขอไกล่เกลี่ยโดยการ ให้ที่ แปลงที่ 1 ของเค้า เท่ากับส่วนที่เค้า เกินที่ผม   ผมควรจะทำอย่างไร ครับ  ใจไม่อยากมีเรื่อง  แต่อีกใจก้อตอ้งการขายบางส่วนเพื่อต่อยอดธุรกิจ

3  ตามกฏหมายการปลูกตึกหอพักควรมีรั้วและตัวตึกห่างจากรั้ว 2 เมตรถูกต้องใช่มัยคับ 

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำไว้ล่วงหน้าครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 10:06:38 pm »

1  หมุดที่ปักอยู่  ณ ขณะนี้ด้านข้างหอพัก นายเอ   มองเห็นและไม่เกินแต่มันเกิดจากการที่พ่อผมยุติการรางวัดเมื่อ  8  ปีก่อน และทิ้งหมุดปักที่ 2 ต้นโดยไม่ได้มีการเซ็นยินยอมการรางวัดใดๆ ทั้งสิ้น    ทางกฏหมายเราสามารถบอกได้หรือไม่ครับ  ว่าเราไม่ยอมรับหลักเขตหมุดตัวนี้
ตอบ..ต้องไปขอตวจสอบที่สำนักงานที่ดินอีกที   อาจมีการรังวัดและออกเป็นโฉนดเรียบร้อยแล้วก็ได้ 

2   จากที่ผมกล่าวข้างต้น นายเอ เป็นเจ้าของที่เปล่าแปลงที่ 1  ถ้าสมมุติรังวัดแล้วหอพักนายเอ ล้ำที่ของผมจริง  แล้วนายเอ  ขอไกล่เกลี่ยโดยการ ให้ที่ แปลงที่ 1 ของเค้า เท่ากับส่วนที่เค้า เกินที่ผม   ผมควรจะทำอย่างไร ครับ  ใจไม่อยากมีเรื่อง  แต่อีกใจก้อตอ้งการขายบางส่วนเพื่อต่อยอดธุรกิจ

ตอบ....ถ้าไกล่เกลี่ยกันดังกล่าว คือทางออกที่ดีที่สุด  แต่ต้องทำสัญญาให้ชัดเจน  และไปจดทะเบียนโอนส่วนที่เขามอบให้  ให้ถูกต้อง ครับ

3  ตามกฏหมายการปลูกตึกหอพักควรมีรั้วและตัวตึกห่างจากรั้ว 2 เมตรถูกต้องใช่มัยคับ 
ตอบ...ใช่    แต่ในทางปฏิบัติ  มักทำไม่ได้   คือมีการฝ่าฝืนกันจนดูเป็นเรื่องปรกติ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์