trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06 พฤษภาคม 2024, 02:21:19 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รบกวนสอบถามเรื่องล้มละลายครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องล้มละลายครับ  (อ่าน 2279 ครั้ง)
วิชัย
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 08 เมษายน 2016, 09:17:21 pm »

เรื่องมีอยู่ว่าญาติของผมได้เคยไปค้ำประกันเงินกู้ให้กับบริษัทของเพื่อนไว้สมมุติว่าชื่อบริษัท ก   ต่อมาบริษัท ก ถูกธนาคารฟ้องล้มละลายและได้ฟ้องล้มละลายญาติผมด้วย ศาลได้มีคำพิพากษาให้ญาติผมล้มละลายเมื่อปี 2532  สมมุติว่าเป็นวันที่ 31 มกราคม 2532 โดยที่ญาติของผมไม่เคยไปศาลหรือไปพบเจ้าพนักงานเลยมาจนถึงปัจจุบัน สิ่งที่อยากรบกวนเรียนถามคือ

1. ญาติของผมจะได้รับการปลดจากล้มละลายโดยอัตโนมัติแล้วหรือยังในเมื่อเวลาได้ล่วงเลยมาถึง 26 ปีแล้ว เพราะเท่าที่อ่านมา พรบ.ล้มละลายได้กำหนดระยะเวลาไว้ตามมาตรา 81/1(1),(2),(3) ไว้สูงสุดไม่เกิน 10 ปี  

2.  จะนับเวลาอย่างไรครับว่าปลดจากล้มละลายวันไหน  นับจากวันที่มีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาดหรือนับจากวันที่ศาลมีคำสั่งให้ล้มละลายครับ  

3.  ในกรณีนี้นับระยะเวลาคือ 10 ปีใช่ไหมครับ

4.  การปลดจากล้มละลายนี้จะมีผลทันทีที่ครบกำหนดเวลาตามกฏหมายโดยอัตโนมัติ หรือต้องรอให้ศาลสั่ง หรือต้องประกาศในราชกิจจานุเบกษา จึงจะมีผลครับ

5.  ถ้าได้ปลดจากล้มละลายแล้วต่อมาหลังจากที่ปลดจากล้มละลายแล้วญาติของผมเกิดมีทรัพย์สินที่ได้มาใหม่  เจ้าหนี้ของบริษัท ก ที่เล่ามานั้นยังสามารถมายึดเอาทรัพย์สินนั้นไปได้หรือไม่  สิทธิของเจ้าหนี้คือกี่ปีครับ

6.  คนล้มละลายห้ามเปลี่ยนขื่อและนามสกุลไหมครับ  มีโทษอย่างไรและมีอายุความนานแค่ไหน

รบกวนเรียนถามหลายข้อหน่อยครับ ผมไม่ทราบจะไปปรึกษาใคร ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2016, 09:26:07 pm โดย วิชัย » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 08:24:59 am »

บุคคลล้มละลาย

1. ญาติของผมจะได้รับการปลดจากล้มละลายโดยอัตโนมัติแล้วหรือยังในเมื่อเวลาได้ล่วงเลยมาถึง 26 ปีแล้ว เพราะเท่าที่อ่านมา พรบ.ล้มละลายได้กำหนดระยะเวลาไว้ตามมาตรา 81/1(1),(2),(3) ไว้สูงสุดไม่เกิน 10 ปี
ตอบ...ใช่ครับ

2.  จะนับเวลาอย่างไรครับว่าปลดจากล้มละลายวันไหน  นับจากวันที่มีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาดหรือนับจากวันที่ศาลมีคำสั่งให้ล้มละลายครับ
ตอบ..นับแต่วันที่ศาลให้เป็นบุคคลล้มละลาย

3.  ในกรณีนี้นับระยะเวลาคือ 10 ปีใช่ไหมครับ

ตอบ...ถ้าไม่มีเจตนาทุจริต  คงได้รับการปลดฯ ภายในสามปี ครับ

4.  การปลดจากล้มละลายนี้จะมีผลทันทีที่ครบกำหนดเวลาตามกฏหมายโดยอัตโนมัติ หรือต้องรอให้ศาลสั่ง หรือต้องประกาศในราชกิจจานุเบกษา จึงจะมีผลครับ
ตอบ...ประกาศในราชกิจจาฯ ครับ

5.  ถ้าได้ปลดจากล้มละลายแล้วต่อมาหลังจากที่ปลดจากล้มละลายแล้วญาติของผมเกิดมีทรัพย์สินที่ได้มาใหม่  เจ้าหนี้ของบริษัท ก ที่เล่ามานั้นยังสามารถมายึดเอาทรัพย์สินนั้นไปได้หรือไม่  สิทธิของเจ้าหนี้คือกี่ปีครับ
ตอบ...เมื่อได้รับการปลดจากการล้มละลาย  จะหลุดพ้นจากหนี้สินทั้งปวง  ตาม ม.77  ยกเว้น (1) (2)คือ   (1)หนี้เกี่ยวกับภาษีอากร หรือจังกอบของรัฐบาลหรือเทศบาล
(2)หนี้ซึ่งได้เกิดขึ้นโดยความทุจริตฉ้อโกงของบุคคลล้มละลาย หรือหนี้ซึ่งเจ้าหนี้ไม่ได้เรียกร้องเนื่องจากความทุจริตฉ้อโกงซึ่งบุคคลล้มละลายมีส่วนเกี่ยวข้องสมรู้
  ถ้าไม่เข้าข้อยกเว้น เจ้าหนี้ก็เรียกร้องอีกไม่ ครับ

6.  คนล้มละลายห้ามเปลี่ยนขื่อและนามสกุลไหมครับ  มีโทษอย่างไรและมีอายุความนานแค่ไหน

ตอบ...อาจมีความผิดตาม ม.165 ครับ  คือ..

มาตรา 165  ในระหว่างเวลาตั้งแต่ศาลได้มีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์จนถึงเวลาที่พ้นจากล้มละลาย ลูกหนี้คนใดกระทำการอย่างหนึ่งอย่างใดดังต่อไปนี้มีความผิดต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือจำคุกไม่เกินสองปี หรือทั้งปรับทั้งจำ
     (1)รับสินเชื่อจากผู้อื่นมีจำนวนตั้งแต่หนึ่งร้อยบาทขึ้นไปโดยมิได้แจ้งให้ผู้นั้นทราบว่าตนถูกพิทักษ์ทรัพย์หรือล้มละลาย
     (2)ประกอบการค้าหรือธุรกิจโดยใช้นามตัวหรือนามสมญาผิดจากที่ตนถูกพิทักษ์ทรัพย์หรือล้มละลาย และในการนั้นได้รับสินเชื่อจากบุคคลอื่นโดยมิได้แจ้งให้ผู้นั้นทราบว่าตนถูกพิทักษ์ทรัพย์หรือล้มละลาย
     (3)ประกอบการค้าหรือธุรกิจโดยใช้นามหรือนามสมญาของผู้อื่นบังหน้า
     (4)ประกอบการค้าหรือธุรกิจโดยใช้นามตัวหรือนามสมญาผิดไปจากที่ตนถูกพิทักษ์ทรัพย์หรือล้มละลาย โดยมิได้โฆษณารายการดังต่อไปนี้ในหนังสือพิมพ์รายวันอย่างน้อยสองฉบับ
        ก. นามตัวและนามสมญาที่ถูกพิทักษ์ทรัพย์หรือล้มละลาย
       ข. ตำบลที่ตนประกอบการค้าหรือธุรกิจในขณะที่ถูกพิทักษ์ทรัพย์
         ค. นามตัวและนามสมญาซึ่งประสงค์จะใช้ต่อไปในการค้าหรือธุรกิจ
         ง. ลักษณะของการค้าหรือธุรกิจที่จะประกอบต่อไป
         จ. ตำบลที่จะประกอบการค้าหรือธุรกิจ

มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2016, 08:26:54 am »

เพิ่มเติม
 อายความตามข้อ 6  ตาม ม.165 คือ 10 ปี นับแต่วันกระทำความผิด ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์