trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
02 พฤษภาคม 2024, 08:03:32 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ขอคำปรึกษาเป็นแนวทางในการต่อสู้คดี เกี่ยวกับการขอทุบกำแพงคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเป็นแนวทางในการต่อสู้คดี เกี่ยวกับการขอทุบกำแพงคะ  (อ่าน 1596 ครั้ง)
นาฬิกา
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2016, 11:05:15 am »

เรื่องมีว่า ไปซื้อที่ดิน  ซึ่งที่ดินแปลงนี้ (40 ตาราวา) อยู่ในรีสอร์ท ปัจจุบัน รีสอร์ท มีคนพัก ลักษณะรีสอร์ท เป็น บ้านชั้นเดียว บางหลัง
ก็มีรั้วเตี้ยๆกัน บ้างหลังก็ไม่มี รูปลักษณะที่ดินแปลงใหญ่ทั้งรีสอร์ทเป็นสี่เหลี่ยม มีกำแพงกันทั้งหมด ให้ออกทางด้านหน้า ติดถนนใหญ่
ที่ดินที่ไปซื้อ มีกำแพงกัน แต่ถ้าทุบกำแพงก็สามารถออกได้เพราะเป็นถนนคอนกรีตใหญ่เหมือนกัน ตอนไปซื้อ เจ้าของที่ดินบอกสามารถทุบกำแพงออกได้
เนื่องจากเราไม่ต้องการไปปนกับทางออกของรีสอร์ท ตอนไปดูที่เห็นกำแพง แต่ก็สอบถามคนดูแล กับป้าที่ขายอาหารในรีสอร์ทแล้ว เค้าก็ยืนยันว่า
ต้องการให้เราทำทางออกเองไม่อยากให้วุ่นวายกับทางรีสอร์ท แต่ตอนนั้นไม่ได้ถามกับเจ้าของรีสอร์ท เพราะไม่รู้คือใคร (กำแพงอยู่ในเขตโฉนดที่เราซื้อ กำแพง ทำมาหลายปีแล้ว ) พอซื้อแล้วจะขอทุบกำแพง เจ้าของรีสอร์ทไม่ให้ทุบ ซึ่งคนที่ไม่ให้ทุบ ก็ไม่ได้เป็นเจ้าของที่ทั้งหมด ดูจากโฉนดแปลงใหญ่ มีชื่อหลายคนมากเป็นเจ้าของ แบ่งเป็นล็อกๆ แต่นามสกุลเดียวกัน น่าจะเป็นญาติกัน (ในโฉนดไม่ได้จดเป็นที่ดินจัดสรร) ซึ่ง พอไปดูแปลงใหญ่ที่ที่ดิน พบปัญหาหลายอย่าง (รู้ปัญหาตอนซื้อมาแล้ว) เช่น ที่ปัจจุบัน ที่เข้าออก มีการจดภาวะจำยอมแค่บางส่วน   ส่วน ทางประตูใหญ่ ที่เป็นทางออกสู่ถนนที่รีสอร์ทเปิดให้เข้าออก ยังไม่ได้จดภาวะจำยอม และในภาวะจำยอมที่จด จดให้แค่เป็นถนน ไม่รวมถึง สารณูปโภคต่างๆด้วน เช่น น้ำไฟ ไม่ได้
คำถาม
1. เราสามารถขอทุบกำแพงออกทางด้านข้างหรือไม่ เนื่องจาก ที่เข้าออกปัจจุบัน ยังไม่ได้จดภาวะจำยอม ซึ่ง ถ้ามีการเปลี่ยนมือไป เรากลัวเจ้าของใหม่ไม่ให้ออก (ที่แปลงที่ออกปัจจุบัน ก็ไม่ใช่ชื่อ คนที่มาคุยว่าไม่ให้ทุบ แต่น่าจะเป็นญาติกัน)
2. ถ้าเค้า ไม่ให้ทุบ เราจะเอา น้ำไฟ เข้ามายังไง เนื่องจาก ในภาวะจำยอม ยอมให้แค่เป็น ถนน
3. คนที่เป็นเจ้าของรีสอร์ท บอกว่าถ้าจะสร้างบ้านก็ต้องสัรางเป็นชั้นเดียว ไม่ให้ทำรั้วสูง ซึ่งดูในโฉนด ก็ไม่ได้ระบุอะไรไว้  เจ้าของบอกว่าเคยมีสัญญาทำไว้ ซึ่งสัญญา ถามเจ้าของที่ก็บอกว่าไม่มี แต่ที่ดินมันเปลี่ยนมาหลายเจ้าแล้ว ใครเซ็นต์ก็ไม่รู้
4. เจ้าของรีสอร์ท ตอนนัด คุย ก็มาขอซื้อที่คืน บอกจะให้กำไรนิดหน่อย แต่เราก็ไม่อยากขาย เพราะชอบที่แปลงนี้ มันกำลังเจริญ (ทำไมเค้าไม่ซื้อกะคนขายตั้งแต่ทีแรก งงเหมือนกัน )
5. สรุป ควรทำยังไงต่อไปดีคะ ขอคำแนะนำคะ กำลังเดือนร้อนมาก
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2016, 01:52:09 pm »

ทุบกำแพง

ในเมื่อซื้อบ้านและที่ดิน  และโอนกรรมสิทธิ์กันแล้ว  คุณคือเจ้าของบ้านและกำแพง ดังนั้นจึงทุบกำแพงที่เป็นทรัพย์สินของตนได้  แต่ควรขออนุญาตรื้อถอนกำแพงจากเทศบาลก่อน  เพื่อป้องกันปัญหาตามมา...

1. เราสามารถขอทุบกำแพงออกทางด้านข้างหรือไม่ เนื่องจาก ที่เข้าออกปัจจุบัน ยังไม่ได้จดภาวะจำยอม ซึ่ง ถ้ามีการเปลี่ยนมือไป เรากลัวเจ้าของใหม่ไม่ให้ออก (ที่แปลงที่ออกปัจจุบัน ก็ไม่ใช่ชื่อ คนที่มาคุยว่าไม่ให้ทุบ แต่น่าจะเป็นญาติกัน)
2. ถ้าเค้า ไม่ให้ทุบ เราจะเอา น้ำไฟ เข้ามายังไง เนื่องจาก ในภาวะจำยอม ยอมให้แค่เป็น ถนน
ตอบ....ทุบกำแพงได้ดังเหตุผลข้างต้น
3. คนที่เป็นเจ้าของรีสอร์ท บอกว่าถ้าจะสร้างบ้านก็ต้องสัรางเป็นชั้นเดียว ไม่ให้ทำรั้วสูง ซึ่งดูในโฉนด ก็ไม่ได้ระบุอะไรไว้  เจ้าของบอกว่าเคยมีสัญญาทำไว้ ซึ่งสัญญา ถามเจ้าของที่ก็บอกว่าไม่มี แต่ที่ดินมันเปลี่ยนมาหลายเจ้าแล้ว ใครเซ็นต์ก็ไม่รู้

ตอบ...การก่อสร้างอาคาร  ต้องขออนุญาตท้องถิ่น เช่น อบต. หรือ เทศบาล  ถ้าท้องถิ่นไม่มีข้อห้ามเรื่องสร้างอาคารสูง  เจ้าของเดิมจะห้ามได้อย่างไร  จะเอากฎหมายอะไรมาอ้างอิง ลองถามเขาดู ครับ
4. เจ้าของรีสอร์ท ตอนนัด คุย ก็มาขอซื้อที่คืน บอกจะให้กำไรนิดหน่อย แต่เราก็ไม่อยากขาย เพราะชอบที่แปลงนี้ มันกำลังเจริญ (ทำไมเค้าไม่ซื้อกะคนขายตั้งแต่ทีแรก งงเหมือนกัน )
5. สรุป ควรทำยังไงต่อไปดีคะ ขอคำแนะนำคะ กำลังเดือนร้อนมาก
ตอบ...5-6  ขอนุญาตรื้อถอนกำแพงจากท้องถิ่น...ในการเจรจาลองถามเหตุผลว่า เขาห้ามทุบกำแพงทำไม...แต่ต้องพยายามหลีกเลี่ยงการทะลาะวิวาท เพราะไม่มีประโยชน์  แต่จะมีศัตรูมืด ครับ
นาฬิกา
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2016, 02:47:46 pm »

ขอบคุณคะ  เริ่มสบายใจขึ้น แต่ก็ยังกลัวๆอยู่นิดหน่อย เนื่องจาก ฝ่ายตรงข้ามที่เป็นเจ้าของรีสอร์ท เป็นทนายที่มีชื่อเสียง มีชื่อในคดีดังๆด้วย (เอาชื่อเค้ามา search ในเนตดูเลยเจอข้อมูล )  เค้าจะนัดคุยกันอีกรอบอาทิตย์หน้า ถ้ายังไงจะมารายงานผลให้ทราบนะคะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์