trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 01:07:35 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  การฟ้องร้องเงินกู้ กรณีไม่ยอมคืนเงิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การฟ้องร้องเงินกู้ กรณีไม่ยอมคืนเงิน  (อ่าน 2435 ครั้ง)
sompanaong
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 10:22:51 am »

พอดีผมได้ให้เพื่อนยืมเงินไปประมาณ 50,000 บาท โดยเพื่อนให้สำเนาบัตรประจำตัวประชนเขาของไว้ และผมได้เขียนถ้อยคำระบุไว้ที่สำเนาบัตรว่า เขาได้ยืมเงินผมไปประมาณ 50,000 เมื่อวันที่ 23 พ.ค.2556 และจะต้องคืนเงินให้ผมทั้งหมดภายในวันที่ 30 มิ.ยง 56 โดยลงลายมือชื่อ ทั้งผู้ให้ยืม และผู้ยืมไว้ และเขาก้อเซ้นต์รับรองสำเนาบัตรฯ อีกทีหนึ่ง เนื่องจากตอนนั้นไม่รู้จะเอาสัญญาเงินกู้จากไหน ก้อเลยเขียนด้วยปากกาบนสำเนาบัตรฯ แต่ไม่มีพยาน ถ้าถึงวันที่ 30 มิ.ย. เขาไม่คืนเงินผมจะหาทางเอาผิดเขาด้วยวิธีใดบ้างครับ ผมต้องไปลงบันทึกประวันก่อนไหม
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2013, 11:15:42 pm »

กรณีถือว่าการกู้ยืมมีหลักฐานเป็นหนังสือแล้วครับ หากเพื่อนท่านไม่จ่ายเงินให้ตามกำหนด ท่านสามารถฟ้องร้องได้ตามกฎหมายครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
sompanaong
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2013, 08:55:02 am »

ผมต้องไปลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจก่อนหรือไม่ครับ และดำเนินคดีตามกฏหมาย ต้องทำอย่างไรบ้างครับ เราฟ้องที่ศาลแพ่งเลย หรือแจ้งความกับตำรวจครับ (ขอโทษด้วยครับ พอดีไม่รู้เรื่องกฏหมายเลยครับ) ขอคำแนะนำด้วยครับผม
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 06:11:59 pm »

ยื่นฟ้องที่ศาลที่มีเขตอำนาจครับ ให้ดูว่าท่านทำบันทึกกู้ยืมที่ไหน หรือจะใช้ภูมิลำเนาตามทะเบียนบ้านของผู้กู้ยืมก็ได้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์