trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
10 พฤษภาคม 2024, 01:48:24 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  อยากถามเรื่องหมิ่นประมาทครับ ด่วนมาก ๆ ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องหมิ่นประมาทครับ ด่วนมาก ๆ ครับ  (อ่าน 1901 ครั้ง)
P_ruk
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2013, 12:02:14 pm »

ลูกสาวผมวันอาทิตย์ได้เอาแท็บเล็ตมาเล่นที่หน้าบ้าน พอดีแบตหมดก็เลยถอดแท็บเล็ตไปชาร์ทแบต เก็บซองแท็บแล็ตใส่กระเป๋าแขวนไว้หน้าบ้าน พอดีลูกข้างบ้านได้มาค้น แล้วเอาซองแท็บเล็ตมาเล่น ซองแท็บเล็ตมีคีย์บอร์ดในตัว แล้วก็แกะปุ่มคีย์บอร์ดออกจนหมด (พัง) ภรรยาผมก็เลยเอาซองแท็บเล็ต ไปให้แม่เด็กดู แม่เด็กดูแล้วก็โยนซองแท็บเล็ตทิ้ง เขาบอกเขาไม่เกี่ยวอยากจะแจ้งความจับลูกเขาก็เอาไป ทำให้ภรรยาผมโมโหมาก ก็มีปากเสียงกันทำนองว่า เป็นแม่ก็ต้องรับผิดชอบแทน แม่เด็กคนนั้นก็เถึยง แล้วก็พูดด่าภรรยาว่า ภรรยาผมเปิดหน้าต่างให้ชู้เข้ามาในบ้านตอนกลางคืน (ตอนที่คุยกันเรื่องแท็บเล็ต) มีเพื่อนบ้านอยู่หลายคน จะเอาผิดในข้อใดได้บ้างครับ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2013, 08:36:01 pm »

กรณีสามารถไปแจ้งความดำเนินคดีหมิ่นประมาทได้ครับ และต้องนำพยานที่ได้ยินถ้อยคำดังกล่าวไปให้การเป็นพยานด้วย

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
P_ruk
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2013, 09:07:26 am »

ขอบคุณท่านมากๆ ครับ ขอให้ท่านเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆ ขึ้นไป ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์