trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 11:14:00 am
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  รถจักรยานยนต์ชนกับรถกระบะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถจักรยานยนต์ชนกับรถกระบะ  (อ่าน 1533 ครั้ง)
nightman10
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 12:51:27 am »

ผมขับรถจักรยานยนต์ในหมู่บ้าน มีรถกระบะเลี้ยวออกมาจากซอยแล้วเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้ผมเลยขับชิดซ้ายแล้วตามเค้าไป ขับมาใด้ประมาณสองรอ้ยเมตร รถกระบะหักเลี้ยวกระทันหันเพื่อจะเข้าชอ่งจอด  ทำให้ผมเบรคไม่ทันชนเข้าด้านข้างของรถกระบะ ขาผมเข้าไปขัดกับกันชนเค้าเกิดอาการบาดเจ็บ  พอผมเอาขาออกมาใด้ผมบอกให้เค้าเรียกบริษัทประกัน  แล้วผมโทรเรียกคนที่บ้านให้ขับรถออกมาพาไปส่งโรงพยาบาล
พอตรวจเสร็จโอเคขาไม่ใด้หักผมกับมาที่เกิดเหตุ ประกันมาถามสอบปากคำผม ผมตอบไปตามข้างต้น ทางประกัน บอกว่าผมผิด ผมเลยบอกผมไม่ใด้ผิด รถกระบะเค้าเลี้ยวกระทันหัน ผมถามเค้าว่าใด้มองซ้ายรึปล่าวตอนเลี้ยว เค้าบอกไม่ใด้มอง แต่เค้าเปิดไฟเลี้ยวแล้ว เลยตกลงกันไม่ใด้ตอ้งเรียกตำรวจมา แต่ก็ยังตกลงกันไม่ใด้เลยมาที่โรงพัก สรุปทางตำรวจจะให้เป็นประมาทรว่มเสียค่าปรับทั้งคู่ ผมเลยบอกผมไม่รับ ไม่เซ็นทางตำรวจบอกถ้าตกลงกันไม่ใด้ให้ลงบันทึกประจำวันไว้ แล้วยึดรถผมก็บอกใด้ แต่ทางคู่กรณีเข้าไปในหอ้งคุยกับตำรวจ พอออกมาเค้าก็ขับรถออกมาให้ประกันถ่ายรูปแล้วก็ขับรถออกไปเลย ผมงงมาก เลยเดินเข้าไปถามตำรวจเค้าบอกว่าให้ผมไปตรวจสภาพรถแล้วเข้ามาแจ้งความอีกที
มันทำแบบนี้ใด้ดว้ยเหรอคับยังตกลงกันไม่ใด้อ้อผมลืมบอกไปว่าผมคุยกับคู่กรณีว่าผมไม่ใด้เรียกรอ้งอะไรแค่จ่ายค่าทำแผลตามบิลของโรงบาล 2300 บาทรถก็ไม่ใด้ป็นอะไรมาก ผมเลยบอกว่าไม่เป็นไร แค่จ่ายค่าโรงบาลให้ผมแค่นี้พอแต่จะให้ผมรับประมาทรว่มผมทำไม่ใด้
สรุบเค้าก็เอารถกลับบ้านไปโดยไม่คุยอะไรกับผมอีกเลยตำรวจทำแบบนี้ถูกตอ้งหรือไม่ครับ ตกลงกันไม่ใด้ก็แยกย้ายกันไปแล้วไอ้คนที่เจ็บก็เจ็บฟรีแถมตอ้งจ่ายค่ารักษาเองอีกเหรองงมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2013, 01:17:14 am โดย nightman10 » บันทึกการเข้า
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2013, 06:26:54 pm »

ตามข้อเท็จจริง  คุณค่อนข้างเสียเปรียบ  เพราะขับตามหลัง  และเกิดอุบัติเหตุ   เป็นคดีเล็กๆ  ก็ควรใช้การเจรจาหาข้อยุติ  ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์