trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 04:28:56 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  สอบถามเกี่ยวกับที่โฉนดที่ดินคะ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับที่โฉนดที่ดินคะ  (อ่าน 1918 ครั้ง)
rainny77
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013, 03:59:19 pm »

สอบถามหน่อยคะ
      เกริ่นนำนะคะ แม่ของดิฉันถูกทาง ธ. ฟ้องเรื่องที่ดินคะ เพราะพ่อไปกู้เงินจาก ธ. มาซื้อที่ เเละเเม่ก็เป็นผู้ค้ำประกัน ช่วงหลังพ่อไม่ได้ผ่อนส่ง เพราะที่บ้านเกิดปัญหาทางด้านการเงินอย่างหนัก ... หลังจากนั้นพอพ่อเสีย ศาลจึงส่งคำฟ้องมาที่บ้าน ซึ่งก็คือฟ้องแม่ดิฉัน แต่ตอนนี้เคลียปัญหาได้เรียบร้อย ทางดิฉันจ่ายเงินครบตามที่ทาง ธ. ได้เรียกร้องมาครบทุกบาททุกสตางค์
        ขอสอบถามคะ ขณะนี้เวลาผ่านมาเเล้ว 8 ปี ทาง ธ. ไม่ยอมมอบโฉนดให้กับทางดิฉัน พอสอบถามไปทาง ธ.  ธ.ตอบว่า ให้ทางดิฉันแต่งตั้งผู้จัดการมรดกขึ้นมา ให้เเม่ก็ได้เป็นผู้จัดาร ? ดิฉันก้เลยถามว่า ทำไม  ธ.ตอบว่า เขากลัวว่าจะมีทายาทของพ่อดิฉันขึ้นมาเรียกร้องสิทธิ์ ...... ดิฉันขอสอบถามตามภาษาคนที่ไม่รุ้เรื่องกฎหมายเลยสักนิด ว่าที่ทาง ธ. ให้มีผู้จัดการมรดกนี่จำเป็นไหม มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าคะ หรือถ้าต้องเเต่งตั้งจริงๆ มีที่ไหนพอจะช่วยเหลือได้บ้างเพราะทางครอบครัวเราตอนนี้ก้ไม่ค่อยจะมีเงินมากนัก หาเช้ากินค่ำ ไม่มีเงินจ้างทนายเเพงๆหรอกคะ ที่ดินหลังจากที่เคลียกับทาง ธ. ทางดิฉัน ก้ยังไม่เคยไปดูเลย ว่าตอนนี้จะเป็นอย่างไร มันเป็นสมบัติชิ้นสุดท้ายของเราคะ

ยังไงรบกวนท่านผู้รุ้ให้คำเเนะนำที่นะคะ ขอบคุณมากคะ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 12:10:21 pm »

เมื่อพ่อเสียชีวิต  ที่ดินของพ่อที่จำนองไว้กับธนาคาร  จะกลายเป็นมรดก  ตกทอดแก่ทายาท  คือ แม่และลูกๆ   ธนาคารเขาบอกให้ตั้งผู้จัดการมรดกนั้น ถูกต้องแล้ว  เพราะถ้าไม่มีผู้จัดมรดกของพ่อ   ธนาคารและที่ดิน  ก็ไม่สามารถมอบเอกสารให้ทายาทคนใดได้....การแต่งตั้งผู้จัดการมรดก  เอกสารที่ใช้ได้แก่  มรณบัตรของพ่อ  บัญชีทรัพย์สิน บัญชีเครือญาติ  และเอกสารเกี่ยวกับบุคคลที่เกี่ยวข้อง เช่น สำเนาบัตรฯ สำเนาทะเบียนบ้าน เป็นต้น ก็ให้แม่หรือลูกที่บรรลุนิตภาวะร้องศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกได้  ค่าใช้จ่ายประมาณ สองพันบาท  ก็ไปที่ศาลติดต่อฝ่ายธุรการหรือประสัมพันธ์  ขอให้เจ้าหน้าที่ช่วยเหลือแนะนำ   ถ้าเขามีเมตตาช่วยเหลือ ก็สามารถร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกของพ่อได้  หรือร้องขอให้อัยการช่วยเหลือก็ได้ ครับ
rainny77
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 01:29:48 pm »

สอบถามอีกสักนิดคะ ... ตามที่คุณมโนธรรมกล่าวมา คือ ดิฉันสามารถไปทำเองโดยการยื่นคำร้องต่อศาล เสียค่าดำเนินการสองพัน .. กับอีกกรณีนึงคือยื่นเรื่องให้อัยการท่านเมตตาช่วยเหลือ อันนี้คือถ้าท่านเมตตาก้ไม่เสียค่าดำเนินการ ......... ดิฉันเข้าใจถูกไหมคะ

รบกวนสอบถามอีกครั้งคะ
ทนายเจม
ผู้ดูแลระบบ
รุ่นใหญ่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013, 03:03:00 pm »

ขออนุญาตเรียนตอบว่าท่านต้องเสียค่าธรรมเนียมศาลครับ รวมแล้วประมาณไม่เกินสองพันบาท ตามที่ท่านมโนธรรมได้ตอบไว้ครับ

ชุมชนบริสุทธิ์ ยุติธรรม : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์