trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20 พฤษภาคม 2024, 04:37:46 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  ปัญหาเรื่องการซ่อมมือถือครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องการซ่อมมือถือครับ  (อ่าน 1535 ครั้ง)
rattachai26
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 10:02:25 am »

เป็นปัญหาเรื่องของการซ่อมมือถือครับ
เรื่องมีอยู่ว่า แฟนผมได้ซื้อมือถือ ไอโฟน4 มาจากร้านครับแล้วปรากฎว่าเครื่องมีปัญหาแฟนผมจึงนำเครื่องไปที่ร้านเพื่อซ่อมครับ และปัญหาอยู่ที่ระหว่างการเปลี่ยนซิมครับ เนื่องจากซิมของไอโฟนเป็นซิมรุ่นใหม่จึงมีขนาดเล็กจึงต้องมีกรอบใส่เพื่อให้มีขนาดซิมเท่ากับซิมปกติที่ใช้กันเพื่อมาใส่กับมือถือเครื่องเก่า(ซัมซุง แท็บ 7.0) เมื่อทางร้านซ่อมมือถือเสร็จแล้วจึงถอดซิมที่มีกรอบจากเครื่องซัมซุงไปใส่ในเครื่องไอโฟน แต่เครื่องไอโฟนก็ยังไม่สามารถใช่งานได้ทางร้านจึงนำซิมกับมาใส่กรอบอีกครั้งแต่น่าจะเกิดจากใส่กรอบและติดเทปกาวหนาเกินไปจึงทำให้การถอดใส่ซิมของเครื่องซัมซุงมีปัญหาคือเครื่องไม่สามารถอ่านซิมได้แฟนผมจึงให้ทางร้านเซ็นรับผิดชอบต่อความเสียหา โดยมีข้อตกลงว่า"จะออกค่าใช่หรือรับผิดชอบซ่อมถาดใส่ซิมของเครื่องซัมซุงให้" ผลคือแฟนผมไม่มีมือถือใช่เพราะเสียทั้ง 2 เครื่อง แล้วแฟนผมได้ยืมมือถือของผมไปเพื่อติดต่องาน โดยที่ผมไม่มีมือถือเพื่อติดต่องานเลย เป็นเวลา 1 วัน ด้วยที่ผมไม่ไว้ใจร้านมือถือร้านนี้ผมจึงนำเครื่องซัมซุงไปเข้าศูนย์เพราะยังอยู่ในช่วงประกันครับ     ผมขอถามครับ  ถ้าเกิดมีค้าใช่จ่ายจากการซ่อมถาดซิมของเครื่องซัมซุง ผมสามารถไปเรียกเก็บจากร้านมือถือร้านนี้ได้ไหมครับ แต่ ทางร้านบอกกับแฟนผมว่าจะไม่ออกค่าใช่จ่ายใดๆทั้งสิ้นเพราะว่าทางร้านจะซ่อมเองครับ

ขอบคุณครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 01:33:29 pm »

เป็นความรับผิดทางแพ่ง   เมื่อเขารับจะซ่อมให้   แต่นำไปซ่อมที่อื่น  เขาก็คงมีข้ออ้างว่า ไม่ต้องรับผิดชอบ   อย่างไรก็ตาม   ดังที่กล่าวข้างต้น  ในเมื่อเป็นความรับผิดทางแพ่ง   ถ้าเขาไม่รับผิดชอบ   ก็ต้องไปฟ้องทางแพ่งเอาอง  นี่คือข้อจำกัดของเรา  คือฟ้องไปก็คงไม่คุ้ม   เพียงจำไว้ว่าอย่าเข้าร้านนี้อีกเท่านั้น ครับ
rattachai26
รุ่นใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 02:21:24 pm »

ขอบคุณครับ คงต้องบอกต่อเพื่อนๆให้ทราบแทนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์