trachu.com ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
09 พฤษภาคม 2024, 01:32:23 pm
หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ยินดีต้อนรับทุกท่านสู่ กระดานข่าวตราชูดอทคอม ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย

+  TRACHU.COM : ชุมชนออนไลน์นักกฎหมายไทย
|-+  ชุมชนกฎหมาย
| |-+  ถามตอบปัญหากฎหมายสำหรับประชาชน (ผู้ดูแล: มโนธรรม)
| | |-+  หอพัก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หอพัก  (อ่าน 1536 ครั้ง)
Jaturong.97
รุ่นใหม่
*

« เมื่อ: 01 มีนาคม 2016, 06:18:35 pm »

ขอสอยถามครับพอดี พักอยู่หอพักแล้วรู้จักพี่คนนึงที่อยู่หอเดียวกันแล้วเจอบ้านเช่าที่เจ้าของหอที่พักอยู่เป็นเจ้าของ ผมจึงตกลงกับพี่ที่รู้จักกันว่าจะจ่ายค่ามัดจำคนละครึ่งเพื่อเช่าบ้านแต่การเช่าบ้านครั้งนี้ไม่มีสัญญาเนื่องจากเป็นเจ้าของเดียวกันกับหอพักเก่า แล้วผมมีปัญหากับพี่ที่เช่าอยู่ด้วยจึงจะย้ายออกโดยไม่เอามัดจำคืนแต่พี่ที่เช่าอยู่ด้วยเขาล็อกห้องผมและมทีท่าว่าจะไม่เปิดให้โทรไปจะนัดว่าไปเอาของก็ไม่รับ เข้าไปที่บ้านก็ทำเป็นหลับไม่ยอมเปิดห้องให้ ผมจึงไม่สามารถเอาของที่เป็นส่วนขอวผมออกมาได้ จึงอยากสอบถามครับว่าผมสามารถขอให้เจ้าหน้าที่ตำรวจมาช่วยไกล่เกลี่ยหรือบังคับให้เขาเปิดห้องให้ผมได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ
มโนธรรม
รองผู้ดูแลระบบ
รุ่นเก๋า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มีนาคม 2016, 05:50:37 am »

แจ้งให้เจ้าของหอพักช่วยแก้ปัญหา  ถ้าไม่ได้ผล ก็แจ้งตำรวจให้ช่วยเหลือ....ปัญหาของคุณอาจเป็นเรื่องเล็กๆ   แต่ถ้าคู่กรณีมีพฤติกรรมเบี่ยงเบนฯ  ก็คงไม่ใช่เรื่องเล็ก  ต้องแก้ปัญหาด้วยความระมัดระวัง ครับ
ทนายประมุข0873611107
รุ่นกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม 2016, 03:52:02 pm »

แจ้งให้เจ้าของหอพักช่วยแก้ปัญหา  ถ้าไม่ได้ผล ก็แจ้งตำรวจให้ช่วยเหลือ....ปัญหาของคุณอาจเป็นเรื่องเล็กๆ   แต่ถ้าคู่กรณีมีพฤติกรรมเบี่ยงเบนฯ  ก็คงไม่ใช่เรื่องเล็ก  ต้องแก้ปัญหาด้วยความระมัดระวัง ครับ
เห็นด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์